overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 53

Thread: i7 ร้อนไปมั้ยครับ

OverclockZone Member mistertun's Avatar

Default i7 ร้อนไปมั้ยครับ

เคยถามไว้ในห้อง Air Cooling แต่ไม่มีใครตอบเยย (ใจร้อน)
    ถามซ้ำในนี้ละกัน

(ตามรูป)ปกติ 50-60 ร้อนไปมั้ยครับ สำหรับซิ้งค์เดิม หน้าร้อนไม่ติดแอร์ เคสเก่าปิดฝาและวางเคสในที่แคบ ไม่OC ไม่เสริมซิลิโคน(i7ผมไม่ได้เป็นกระเทยนะ 555)
    ถ้าวิ่งซัก 50% จะขึ้นไปถึง 60-65

การ์ดจอก็ประมาณนี้ (fan35%)

แล้วก็ถามหน่อยสิครับ โปรแกรมอะไรที่ทำให้ CPU วิ่งFullLoadได้มั่งอ่ะครับ อยากลองดูอุณหภูมิ
    อีกอย่างคือ ทำไงจะเปิดพัดลม CPU-VGA ให้เต็ม 100% อ่ะคับ
    Last edited by mistertun; 25 Apr 2009 at 17:29:04.

OverclockZone Member

ปกติคับ ความร้อน ของผมก็ประมาณนี้ สว่นโปรแกรมลองหาดูที่กระทู้เก่า เคยเห็นมีคนมาโพสลิงค์ไว้ให้ดหลดอ่ะคับ

OverclockZone Member mistertun's Avatar

ขอบคุณครับ โปรแกรมชื่อ Core Damage หรืออะไรประมาณนี้ใช้ OK ป่ะคับ
    แล้วร้อนแค่ไหนถึงจะเรียกว่าอันตรายอ่ะคับ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ระวังนะให้100% 8หัวเมื่อไหร่อุณหภูมิกระฉูดแน่

OverclockZone Member Apolly's Avatar
    อุบลราชธานี @ วารินชำราบ

^
    มันมี 4 หัวครับ เเต่ยัด hyper thread เอา.....

ลองใช้ IntelBurnTest มันวิ่งไม่เต็มที่เท่าไหร่ แต่คอร์ไหนวิ่งถึง 80-90 เปอร์เซนต์
    อุณหภูมิขึ้นเท่าเปอร์เซนต์เลยครับ ขนาดไม่ค้างที่ 80% ตลอดนะ (มันขึ้นลงๆ)

ถ้าเปิดฝาเคสจะช่วยได้มากแค่ไหนอ่ะคับ
    Last edited by mistertun; 25 Apr 2009 at 17:26:33.

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by mistertun View Post
    ลองใช้ IntelBurnTest มันวิ่งไม่เต็มที่เท่าไหร่ แต่คอร์ไหนวิ่งถึง 80-90 เปอร์เซนต์
    อุณหภูมิขึ้นเท่าเปอร์เซนต์เลยครับ ขนาดไม่ค้างที่ 80% ตลอดนะ (มันขึ้นลงๆ)

ถ้าเปิดฝาเคสจะช่วยได้มากแค่ไหนอ่ะคับ
    เปิดฝาเคสไม่ช่วยอะไร ซ้ำยังจะแย่กว่าเดิม

เว้นซะแต่เปิดแล้วเอาพัดลมจ่อ.. (งั้นจะซื้อ sink แพงๆมาทำไม?)

สงสัยเล่นเกมแรงๆต้องรอหน้าฝนแล้วมั้งเนี่ย(จำศีลหน้าร้อน)

ทำไงจะเปิดพัดลมCPUกับVGAให้เต็ม100%ตลอดได้อ่ะคับ

OverclockZone Member WatZp's Avatar
    Gulf of Thailand

hyper thread ปิดไปเถอะครับ นอกจะไม่ได้ใช้แล้วยังทำให้ร้อนกว่าเดิมด้วย

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar
    สมุทรปราการ/พระประแดง

Quote Originally Posted by WatZp View Post
    hyper thread ปิดไปเถอะครับ นอกจะไม่ได้ใช้แล้วยังทำให้ร้อนกว่าเดิมด้วย
    จริงง่ะ

ปล.จขกท full load100% ซิ้งเดิมเอาไม่อยู่ครับ(3.5)

Quote Originally Posted by WatZp View Post
    ไปปิดตรงไบออส เขียนว่า Boos tech. อะไรซักอย่าง ยาวๆ ปรับเป็น disable อย่างเดียวใช่มั้ยครับ
    ไม่ได้ปรับตรงอื่นเลย

เย็นลงอย่างไม่น่าเชื่อ เวลาใช้หนักๆ(ไอเดิลพอกัน)

ไม่ทำให้เกิดปัญหาอะไรใช่มั้ยครับ ตอนนี้รัน IntelBurnTest ไม่ได้แล้ว มันขึ้นเออเรอร์
    แต่ยังใช้งานอื่นๆได้ตามปกติ

ถ้าปิดแล้วจากโปรแกรมที่วิ่งแค่ 1 เธรด มันจะมารันเต็ม 1 คอร์ใช่มั้ยครับ(ทำให้เร็วขึ้นป่าว ถ้าเปิดไม่กี่โปรแกรม)

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

ร้องกว่าของผมตอน oc แล้ว 10 องศาครับ

OverclockZone Member getready2day's Avatar

ของผมไม่ oc ร้อนฟูล 65-70 ide 57-62

อันนี้อุณหภูมิล่าสุดหลังปิด HyperThread ครับ วัดจาก CoreTemp แล้วก็เทสต์ด้วย ORTHOS
    เย็นลงเยอะเลย เวลาฟูลโหลด
    รูป รูป

OverclockZone Member hurahara's Avatar

Quote Originally Posted by Apolly View Post
    ^
    มันมี 4 หัวครับ เเต่ยัด hyper thread เอา.....
    โอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....หรอคับพึ่งจะรู้นะเนี้ย

OverclockZone Member manasawin1's Avatar

ผมว่าปกตินะครับ

ของผม CPU E2180 OC ไปถึง 2.3GHz มันพุ่งไป50เลยแหละ
    แล้วไอการ์ดจอกะ GF8500GT ก็ OC เหมือนกัน กระฉูดไป 60กว่าแน่ะ
    ยังไม่พูดถึงเรื่องเล่นเกมนะครับ
    สงสัยว่าหนักไปหน่อย 555+

แบบนี้ยังOCไ้ด้อีกมั้ยเนี่ย หรือต้องรอหน้าฝนซะแล้ว

ฮือๆ

OverclockZone Member anatomy's Avatar
    บางแค โลตัส พระราม5 bigC บางใหญ่

ของผม sink เดิม 47-49 เอง ไม่ OC

OverclockZone Member Apolly's Avatar
    อุบลราชธานี @ วารินชำราบ

Quote Originally Posted by hurahara View Post
    โอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....หรอคับพึ่งจะรู้นะเนี้ย

ระวังนะให้100% 8หัวเมื่อไหร่อุณหภูมิกระฉูดแน่
    อืม....

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks