Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่องการเลือก CPU ให้เหมาะค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่องการเลือก CPU ให้เหมาะค่ะ

อยากถามผู้รู้ค่ะ พอดีอยากได้คอมไว้ใช้สักเครื่อง ก็เลยไปเดินดูตามบู๊ทต่าง ๆ แต่ก็ไม่ค่อยรู้เรืองสักเท่าไร พนักงานเขาแนะนำบอกว่าภ้าเอาไปใช้งานทั่วไปก็ให้ใช้ CPU ของ AMD Turion 64 2.2 G จะดีกว่า เร็วกว่า และคุ้มค่ากว่า AMD Turion 64 x2 1.66 G หรือ core 2 duo 1.66 G เพราะน้องไม่ได้ใช้โปรแกรมกราฟฟิกที่ต้องใช้ CPU ประมวลผลมากหรือเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน ดังนั้น CPU แค่ core เดียวแต่ speed เร็ว ๆ หน่อยจะประมาลผลได้ดีกว่าและเร็วกว่าแบบที่เป็น 2 core แต่ speed ต่ำ และถ้าทำงานแค่โปรแกรมเดียวหรือเป็นโปรแกรมที่ไม่ใช่ graphic เมื่อใช้ CPU ที่เป็นแบบ 2 core มันก็จะทำงานจริง ๆ แค่ core เดียว มันไม่ได้ช่วยกันทำงานให้เร็วเป็น 2 เท่าอย่างที่เราคิด มันจะเร็วกว่าก็เฉพาะตอนที่เราใช้โปรแกรม graphic หรือเปิดหลาย ๆ โปรแกรมเท่านั้นเอง แต่ดิฉันเคยได้ยินเพื่อนบอกมาว่ารุ่นที่มี CPU 2 core จะดีกว่าและเร็วกว่า ดิฉันก็เลยไม่แน่ใจว่าที่จริงแล้วมันเป็นอย่างไร และดิฉันควรจะเลือกใช้ CPU แบบไหนดีคะ (ดิฉันใช้พิมพ์งานทั่วไป เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง และน้องชายอาจยืมไปเล่นเกมส์บ้างเป็นครั้งคราวค่ะ) ช่วยตอบหน่อยนะคะ

แลมันจะเป็นโนตบุ๊คใช่ไหมครับ ในงบที่เท่ากันไง Core 2 Duo ความเร็วต่ำกว่าจริง แต่ทำงานเร็วกว่านะครับ มันต้องพิจารณาที่ L2 ด้วยนะ แต่ผมว่า C2D อนาคตไปไกลกว่า ถึงแม้บางขณะใช้งานแค่พื้นฐานก็ตาม ไม่แน่อนาคตคุณอาจต้องใช้งานเต็มประสิทธิภาพของมันก็ได้ ความเร็วของซีพียูไม่ใช่ องค์ประกอบเดียวที่ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้น ไงผมก็ยังเชียร์ C2D มากกว่าใช้ AMD 2.2 เร็วกว่าแต่กินไฟมากกว่าก็เท่านั้น เพราะอย่างหนึ่งโน๊ตบุ๊คมันอยู่กับเรานานพอสมควร เลือกให้ดี เดี๋ยวลองดูความคิดเห็นของคนอื่นๆด้วยนะครับ

Comment

ถ้าให้เลือกยังไงผมก็ เอา C2D เข้าว่าเเหละ notebook โอกาสอัพเกรดน้อย-ไม่มีเลย เอาอะไรที่ใหม่ไว้ก่อนดีกว่า

Comment

เป็นผมผมก็แนะนำให้เลือก C2D จะดีกว่านะครับ

Comment

ถ้าเป็นไปได้ก็ให้เอาอะไรที่มันใหม่ที่สุดอ่ะครับ เพราะโน๊ตบุ๊คมันอัพเกรดยากอ่ะครับ ยังไงเอาแรงๆไปก่อนเลยดีกว่าครับ สำหรับตอนนี้ก็ต้อง Core 2 Duoเท่านั้น!!

Comment

เห็นด้วยกับทุกๆท่านด้านบนเลยครับ ยังไง Core 2 Duo ก็น่าจะเวิร์คกว่าอ่ะ

เอ...ว่าแต่ ใช้ XP (เหมือนเก่า) หรือว่าจะลอง vista (ของใหม่)

อันไหนจะดีกว่ากันล่ะครับ

Comment

ถ้างบ เหลือพอ ก็อย่างที่เค้าว่า ไวดีด้วย

แต่ถ้า จำกัด

ก็เลือกได้ตามใจชอบเลย ^^ ไม่เล่นโปรแกรมที่มัน effect เยอะ ทานเครื่อง มันก็รันได้หมดนะ

Comment

Working...
              X