Announcement

Collapse
No announcement yet.

E5200+EP35-DS3R @ 4.25 GHz เทสผ่าน มีรูป ถ้า oc มากกว่านี้มันจะเป็นไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E5200+EP35-DS3R @ 4.25 GHz เทสผ่าน มีรูป ถ้า oc มากกว่านี้มันจะเป็นไรไหมครับ

ไฟแรม 2.0 กับแรมบ้าน ๆ kingston

ถ้าคล็อกมากกว่านี้จะอันตรายไหมครับ ไฟcpu 1.55 มันดร็อปไป 1.5 เลยอะ

มีอะไรยังไงแนะนำด้วยนะครับ ผมยังมือใหม่อยู่ ขอบคุณครับ[/SIZE][/COLOR]
    Last edited by -DoMyoJi-; 25 Apr 2009, 19:29:32.

ทดแรมไม่ผ่าน
    หลวมโพรกเลย

Comment

มันดูไงอะ มือใหม่ครับ

Comment

ระดับ 4.0 Ghz Pi ต้องต่ำกว่า15วิ
        ทดแรมใหม่ครับ

Comment

ทดยังไงครับ ให้มันต่ำกว่า15วิอะ

Comment

ก็เห็นทด1:1 ลองเปลี่ยนเป็น2:3หรือ3:5 ดู ตั้ง5-5-5-15
            น่าจะได้บัส450 cl 5-5-5-15

Comment

บอร์ดอะไรท่าน
              (กรรม ลืมดูด้านบน ขออภัยๆ)

ประมาณ 4.25 น่าจะได้ PI 1 M หัวเดียว ราวๆ 12.5 - 13 วินาทีครับ
              Last edited by Leim; 25 Apr 2009, 18:55:17.

Comment

โอเคมั้ยอะครับ 5:6

Comment

ลอง3:4 รึ4:5 ดู แรมน่าจะวิ่งได้ที่ 450 cl5-5-5-15 ไฟ 2.0v+
                  ลองเทส pi 2หัวดู ทดสอบความเสถียนด้วย

Comment

Vcore 1.55 อุณหภูมิ เป็นไงบ้างครับ ถ้ายังต่ำก็ อัดๆไปเถอะครับ ถ้าเจอตัวเย็นแล้วก็สบายหน่อย

เจอตัวร้อนก็ จบๆแถวๆ 1.5 - 1.6 นี่ก็ ไม่กล้าอัดต่อแล้วครับ ร้อนไปหน่อย

ของผมนี่ใช้แต่ละวัน ไม่เหมือนกันสักวัน (เป็นนัยๆว่าว่างเมื่อไหร่ก็ลองโน่นนี่ไป)

ผมเซ็ทไว้ประมาณนี้ครับ แต่ว่า ไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุดของมันครับ แต่ว่า เลย 4GHz นี่ก็ แรงดีนะ ไม่แพงอะไรครับ คุ้มค่าดีซีพียูตัวนี้

ลองดูครับ เผื่อเป็นแนวทาง บางอย่างก็แย่ครับ ไม่ควรเอาอย่างนะ ลองปรับๆบน system ท่านดูครับ
                    Attached Files

Comment

เรื่อง Vdrop นี่ ไม่แน่ใจว่าเมนบอร์ดท่านมีฟังก์ชันให้ปรับ Load Line หรือเปล่านะครับ

ถ้ามีก็ควร enable ไว้ครับ ก็ลดอาการนี้ได้ระดับหนึ่งครับ

เรื่องทดแรมจริงๆก็ ไม่ค่อยมีสูตรอะไรมากมายครับ ขอแค่ เอาให้มันแมกซ์สุดเท่าที่มันจะไปไหว ซึ่งก็ต้องรบกวนท่านลองหาดูเอาเองครับ ลองๆปรับๆแล้วก็เทสเอาเองครับ

ส่วนไฟ cpu ก็ ต้องหาจุดที่ Vcore ที่มันยังสามารถทำงานได้นะครับ แล้วก็ค่อยไปชดเชยกรณีที่มี Vdrop เอาครับ ซึ่ง อาจจะต้องลองใช้พวกซอฟแวร์ HWM ที่มีกราฟออกมาให้ดูเป็นแนวทางครับ ปกติผมจะใช้ของง่ายๆที่มีก็ OCCT ครับ มันรายงานมาเป็นกราฟให้หลังจากทดสอบเสร็จได้เลย

ถ้าทดได้ประมาณบัส 1000 ขึ้นไป มันจะประมาณนี้ครับ 13 - 14 วิ ถือว่า ที่แก้ไขมาก็โอเคครับ ใช้งานได้จริงเลยถ้าเสถียรครับ

Comment

Originally posted by Leim View Post
                        เรื่อง Vdrop นี่ ไม่แน่ใจว่าเมนบอร์ดท่านมีฟังก์ชันให้ปรับ Load Line หรือเปล่านะครับ

ถ้ามีก็ควร enable ไว้ครับ ก็ลดอาการนี้ได้ระดับหนึ่งครับ

เรื่องทดแรมจริงๆก็ ไม่ค่อยมีสูตรอะไรมากมายครับ ขอแค่ เอาให้มันแมกซ์สุดเท่าที่มันจะไปไหว ซึ่งก็ต้องรบกวนท่านลองหาดูเอาเองครับ ลองๆปรับๆแล้วก็เทสเอาเองครับ

ส่วนไฟ cpu ก็ ต้องหาจุดที่ Vcore ที่มันยังสามารถทำงานได้นะครับ แล้วก็ค่อยไปชดเชยกรณีที่มี Vdrop เอาครับ ซึ่ง อาจจะต้องลองใช้พวกซอฟแวร์ HWM ที่มีกราฟออกมาให้ดูเป็นแนวทางครับ ปกติผมจะใช้ของง่ายๆที่มีก็ OCCT ครับ มันรายงานมาเป็นกราฟให้หลังจากทดสอบเสร็จได้เลย

ถ้าทดได้ประมาณบัส 1000 ขึ้นไป มันจะประมาณนี้ครับ 13 - 14 วิ ถือว่า ที่แก้ไขมาก็โอเคครับ ใช้งานได้จริงเลยถ้าเสถียรครับ
                        ขอบคุณมากครับ แรมผมตันที่ 1060 ครับ ประมาณนี้ งิงิ บ้านๆ

Comment

(กดเบิ้ลซะงั้น)
                          Last edited by Leim; 25 Apr 2009, 20:00:45.

Comment

มากว่า 4.25 นิสเดียวเทส orthos ไม่ผ่านและ ล่อไป 80 c +

Comment

เข้าที่เข้าทางดีแล้วครับ

ที่เหลือก็ ลองเทสตัวอื่นๆดูครับ

จับเทส pi 32m 2 หัวสักสองสามที

orthos priority 7 - 9 หรือว่า occt (mix) สัก 1 ชม. (เทสนานมากก็เปลืองไฟ)
                              เบ็ดเสร็จก็น่าจะใช้เวลาราวๆ 1 - 3 ชม.ครับทั้งหมด ไม่น่าจะเกินนี้ ทำช่วงเวลาว่างๆหลังเลิกงานได้สบายๆครับ

ที่เหลือก็ ลองไปเล่นๆค่า PCIE ลองปรับๆไล่ๆดู แล้วก็ เทสพวกซอฟแวร์เบนช์มาร์คเกมส์ต่างๆลองดูครับ

ถ้า pi 32 - 2 หัว มันจะประมาณ 13 - 15 วินาที ประมาณนี้ครับ (ประมาณการจาก pi 1 หัวเดี่ยวๆได้ครับ ค่าพอๆกัน)
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X