Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Vaio C23/C14 และ BenQ S31 เลือกตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Vaio C23/C14 และ BenQ S31 เลือกตัวไหนดีครับ

ส่วนตัวมีประสบการณ์ดีๆกับ BenQ มาครับ คือแฟนซื้อมาเมื่องานคอมปีที่แล้ว รุ่น S51 จนตอนนี้ยังใหม่มากๆ ใช้ดี ไม่มีปัญหา แถมเบาอีกตะหาก ก็เลยติดใจกับยี่ห้อนี้จริงๆครับ ส่วนวันก่อนไปเดินงานคอมมาเจอ Vaio C23 แล้วถูกใจมากๆ (จริงๆถูกใจ SZ47 มากกว่าแต่งบไม่ถึง) เลยกลับมานั่งคิดนอนคิดอยู่นานว่าจะเปรียบมวยคุ่นี้ยังไงดี ปรกติลงเครื่องเองเป้นอยู่แล้วครับ

ระหว่างสองตัวนี้ ไม่เกี่ยงเรื่องราคา ช่วยเปรียบเทียบถึง ข้อดี ข้อเสีย จุดเด่น จุดด้อย ให้หน่อยครับ

1. การใช้งาน M$Office/IE/Photoshop ไปจนถึงเขียนโปรแกรม .NET/Java ที่ใช้ resource เยอะๆ (แรมเยอะๆน่าจะเอาอยู่)
    2. น้ำหนักมีความสำคัญ (เดินหิ้วไปไหนมาไหนตลอด)
    3. ความอึดก็สำคัญครับ ใช้นานๆไม่มีเสีย
    4. WindowsXP เท่านั้น อันนี้ลอง search ดูแล้วเห็นว่า C23 มี driver อยู่ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร (มั๊งครับ)
    5. เกมส์ ไม่เล่นครับ
    6. บริการหลังการขาย

สเปกครับ

---------------------------------------------
    Sony Vaio C23/C14
    ---------------------------------------------
    CPU: Intel C2D 1.66 Bus 667MHz
    RAM: DDR2-533 1GB
    Disk: 80GB 5400rpm SATA
    Display: 13.3" XWGA
    Graphic: Go7400
    OS: Genuine Windows Vista™ Home Premium (English version)
    Others: Modem/WLAN/BT/DVDRW/IEEE1394/etc...
    Weight: 2.29 kg. (including battery)
    Price: ~44k

BenQ S31
    CPU: Intel C2D 1.66 Bus 667MHz
    RAM: DDR2-533 512MB
    Disk: 80GB 5400rpm SATA
    Display: 13.3" XWGA
    Graphic: Shared 128MB
    Others: Modem/WLAN/BT/DVDRW/IEEE1394/etc...
    Weight: 2.1 kg. (including battery)
    Price: ~34K

สเปคเหมือนกันทุกอย่างเลยนะครับ เพียงแต่ว่า ของ Sony VAIO (โซนี่ ไว้โอ้ อิ..อิ) VGA เป็นของ nVidia GO7400 และ มีน้ำหนักมากกว่านิดหน่อยซึ่ง มันก็นิดเดียวจริงๆอ่ะครับ แต่ ตามที่ผมดูมา เจ้าตัวนี้มัน Ram 1 GB ไม่ใช่หรอครับ ?? รึว่้าผมจำผิดเองหว่า - -" ?? ส่วนเจ้า BenQ เนี่ย VGA จะเป็นของทาง Intel เอง GMA 950 (945GM) ซึ่งถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ ก็ไม่จำเป็นต้องเครียดอะไรอยู่แล้ว แล้วก็ตัวนี้ น้ำหนักเบากว่าหน่อย มี USB 4 รู ซึ่งตัว VAIO มีแค่ 2 รู (ให้น้อยจริง) แล้วก็ เจ้า BenQ ตัวนี้ มีกล้อง Webcam 1.3 ล้านพิกเซล มาให้ด้วย ซึ่ง ตัว VAIO ดันไม่มี (ทำไมถึงไม่มี ทางSony กลัวขาดทุนหรือไงไม่ทราบ - -") ดูๆแล้ว ราคาถูกกว่า ประมาณหมื่นนึง กับสเปคคล้ายจนแทบจะเหมือนกันเนี่ย เป็นคุณจะเอาตัวไหน - -" ไม่รู้นะ เป็นผม ผมไม่เล่น BenQ เพราะอะไรน่ะเหรอ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เพราะผมไม่ชอบยี่ห้อมันมั๊ง ฮ่าๆๆๆ แล้วอีกอย่าง ผมชอบสีสันของเจ้าตัว VAIO ตัวนี้มากกว่าน่ะครับ โดนใจวัยรุ่นดีจริงๆ อิ..อิ >< ไงๆก็รอคนอื่นมาตอบแล้วกันครับ ^^"

Comment

Benq s31 ตัวนี้เพื่อมผมซื้อมาในงาน commart ใช้ดีครับเท่าที่ผมได้ลองจับมา 2 วัน( เล่นทั้งวัน )เพราะเจ้าของให้ลง windows ให้ จะมันจะร้อนนิดๆตอน HDD load หนักๆ น่าจะเป็นเรื่องปกติของ notebook ตัวเล็กนะ
      ที่สำคัญ กล้อง+ระบบเสียง ของ benq ดีมากครับ
      ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ ผมเลือก Benq ครับเพราะราคา ***งตั้ง 10000 งะ

ปล. ใช้benq ต้องผิดหูให้ดีนะ เพราะจะมีเเต่คนถามว่าซื้อมาได้ไง ผมละเซ็ง

Comment

เน้น OS เป็น XP ก็เล่น Vaio C14 ไปเลยดีก่าคับสเปคใกล้เคียง C23

Comment

ถ้ารักโซนี่ก็เลือกไวโอเลย แต่ถ้าไม่ติดแบนด์ BenQ ก็โอเคนะ

Comment

ถ้า BenQ S31 เป็นการ์ดจอ Go7400 ผมจะซื้อ BenQ แน่นอน ชอบในความคงทนและดีไซย์ของรุ่นนี้มากครับจะว่าไปแล้วในบรรดาจอ 13.3" XWGA BenQ S31 ตัวนี้ผมว่าดูดีที่สุด แต่เพราะว่าการ์ดจอเป็นแบบธรรมดา c23/c14 เลยได้เปรียบมากกว่า ตอนผมซื้อ c23 ก็มีตัว BenQ S31 นี้ละที่ทำให้ผมคิดแล้วคิดอีก

Comment

นั่นสิฮะ
              สองตัวนี้ คู่คี่สูสี รักพี่เสียดายน้อง ครั้นจะเจ้าชู้เหมาสองเลย ก็ไม่มีกะตัง

Comment

ถามต่ออีกนิดนึงครับ
                อย่างทั้ง 2ตัวนี้เป็น DDR2 แบบ Single Channel คือ มันไม่สามารถเบิ้ลความเร็วแรมได้แบบ Dual channel DDR2 เหมือนพวก Desktop ใช่ไหมครับ

สำหรับ BenQ S31 ถ้าเราใส่แรม 1G เพิ่มอีกแผง เป้น 1.5G ก็ไม่ทำให้เสียความเร็ว?
                สำหรับ Vaio C23/C14 ถ้าเราใส่แรม 512M เพิ่มอีกแผง เป้น 1.5G ก็ไม่ทำให้เสียความเร้ว?

Comment

s31 เป็นdual channel นะครับ แรมที่ให้มาจาเป็น512/533 ถ้าคุณซื้อก็เพิ่มไปเลยครับ
                  ตัวนี้เพื่อนผมใช้อยู่ พามันไปซื้อ ชอบมากๆเลย ราคาลงมาแล้วด้วยน่าสนครับ
                  แต่อย่างที่คุณบอก มวยมันสูสีกันจัง แต่...
                  1. vaio จะดูหรูหราไฮโซ ใช้แล้วจะดูมีชาติตระกูล แต่ออฟชันแพงชิบ
                  2. benq อาจจะรำคาญ เสียงนกการอบข้างเพราะเพื่อนผมโดนมาเยอะ 555 แต่ว่าออฟชันถูก แบตแท้ก้อนนึง3พันนิดๆเองนิ ถ้าจำไม่ผิด
                  ยอมรับว่าเลือกยากจิงๆครับ 2ตัวนี้ ถ้าเป็นผมคงเลือกs31เพระถูกกว่าในหลายๆด้านครับ

Comment

เห็นว่าไม่เล่นเกม งั้นก็ s31 ไปเลยไม่ผิดหวังแน่นอนสำหรับ BenQ ใช้แล้วจะชอบ เมื่อก่อนผมก็ใช้ BenQ S73G อยู่ครับ

Comment

ผมคิดว่าเอาตามที่ชอบครับ ชอบอันไหนจริงๆๆ ก็เอาอันนั้นครับ
                      ผมว่าเลือกอันไหนก็ไม่น่าจะขาดทุนนะครับ ตามใจตัวเองดีกว่า
                      จะได้ไม่เสียใจที่หลังครับ

Comment

Originally posted by Sarut_K View Post
                        ถามต่ออีกนิดนึงครับ
                        อย่างทั้ง 2ตัวนี้เป็น DDR2 แบบ Single Channel คือ มันไม่สามารถเบิ้ลความเร็วแรมได้แบบ Dual channel DDR2 เหมือนพวก Desktop ใช่ไหมครับ

สำหรับ BenQ S31 ถ้าเราใส่แรม 1G เพิ่มอีกแผง เป้น 1.5G ก็ไม่ทำให้เสียความเร็ว?
                        สำหรับ Vaio C23/C14 ถ้าเราใส่แรม 512M เพิ่มอีกแผง เป้น 1.5G ก็ไม่ทำให้เสียความเร้ว?
                        ทั้ง 2 ตัวทำ Dual Channel ได้ครับ เหมือน PC ทุกอย่าง

Comment

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ
                          วันนี้ลองไปจับๆดูทั้งสองรุ่นมาแล้ว เลยตัดสินใจได้ครับ ว่าเลือก BenQ S31
                          เลือกจากบอดี้ล้วนๆเลยครับ เพราะทางโซนี่ รุ่นนี้มันออกแบบมาให้พัดลม USB และที่เสียบจอ อยู่ทางขวาหมดเลย นอกนั้นยังรุ้สึกแปลกๆกับแป้นคีย์บอร์ดของโซนี่ ไม่ค่อยคุ้นมือครับ ของ BenQ จับแล้วให้ความรู้สึกคุ้นเคยกว่าเยอะเรย

Comment

ถ้าไม่เน้นเกม สุดยอดแล้วครับ BenQ S31 สวยงาม ราคาไม่แพง คุณสมบัติครบ

Comment

Working...
                            X