Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++อยากต่อคอมเครื่องเดียว 3 จอ ทำไงดีครับ?+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++อยากต่อคอมเครื่องเดียว 3 จอ ทำไงดีครับ?+++

พอดีจอมันเหลืออะ, แต่ว่า DVI Port มันมีแค่ 2 จอ พอใช้ 2 จอ ลองเล่น Burnout แล้ว มันดันเลือกได้แค่จะให้แสดงภาพฝั่งซ้ายหรือขวา ไม่สะใจวัยรุ่นเลย

เลยอยากหาวิธีต่อ 3 จอหน่อยครับ, ช่อง S-video มันเหลืออีกช่องนึงง่ะ เสียดาย, มีหัวแปลงจาก S-video เป็น VGA Port มั่งมั้ยครับ เผื่อประหยัดตังค์ได้นิดหน่อย , หรือถ้าไม่มี จะต่อ 3 จอ ทำยังไงดีครับ?

ดันๆ ไม่มีใครทราบเลยหรอครับ -.-

Comment

อะไรจะขนาดนั้น

ตัว S-video ชื้อหัวมาเสียบกับ TV เลยครับ

Comment

Originally posted by narastaya9 View Post
        อะไรจะขนาดนั้น

ตัว S-video ชื้อหัวมาเสียบกับ TV เลยครับ
        ไ่ม่มี TV ให้เสียบครับ -*-

Comment

Mainboard VGA ON รุ่นใหม่ๆ (โดยเฉพาะ ฝั่ง AMD ) ใช้ตัว Onboard ไปพร้อมๆกับ การ์ด ได้เลยครับ จะต่อเข้าไป 4 จอ ( 2 จาก การ์ด 2 จาก onboard ) ก็ได้

หรือ

ถ้าใช้ Mainboard ที่มี slot Pci 16x มากกว่า 1 ก็ไปหาการ์ด มาติดตั้งเพิ่มได้เลยครับ

คำแนะนำ ถ้าต้องการความสอดคล้องของแต่ละจอภาพแสดงผล เลือกการ์ดทั้งหมดที่จะเอามาใช้ ให้มันเป็นค่ายเดียวกันหน่อยหรือ chip รุ่นใกล้ๆกันหน่อยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
            Mainboard VGA ON รุ่นใหม่ๆ (โดยเฉพาะ ฝั่ง AMD ) ใช้ตัว Onboard ไปพร้อมๆกับ การ์ด ได้เลยครับ จะต่อเข้าไป 4 จอ ( 2 จาก การ์ด 2 จาก onboard ) ก็ได้

หรือ

ถ้าใช้ Mainboard ที่มี slot Pci 16x มากกว่า 1 ก็ไปหาการ์ด มาติดตั้งเพิ่มได้เลยครับ

คำแนะนำ ถ้าต้องการความสอดคล้องของแต่ละจอภาพแสดงผล เลือกการ์ดทั้งหมดที่จะเอามาใช้ ให้มันเป็นค่ายเดียวกันหน่อยหรือ chip รุ่นใกล้ๆกันหน่อยก็ดีครับ
            พอดีใช้ P6T Deluxe อะครับ ไม่ยักมี On board ผมต้องหาการ์ดค่ายเขียว (ตอนนี้ใช้ GTX260 อยู่) มาเพิ่มอีกตัว ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

Comment

จัดพวก GPU X2ไปเลย

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                จัดพวก GPU X2ไปเลย
                เหอๆ มีวิธีที่ถูกกว่านี้มั้ยครับ พอดีัแค่อยากต่อขำ ๆ เฉยๆ ^^

Comment

ถ้าต่อ ขำขำ เพื่อขยายพื้นที่หน้าจอ เอาไว้เปิดเวปพร้อมพิมงาน หรืออะไรทำนองที่ไม่ได้ใช้แรงของ GPU เยอะ ใช้การ์ดรุ่นเล็กต่อเพิ่มเข้าไปก็ได้แล้วครับ (9400GT ยังได้เลย)

แต่กรณีเกม Burnout ที่บอกว่ามันให้เลือกแสดงภาพได้ที่ ฝั่งซ้าย หรือ ขวา หมายถึงแสดงภาพได้ ทีละจอ จอ 1 หรือ จอ 2 รึเปล่าครับ
                  หรือว่าเกมมันเจ๋งขนาด แสดงผลได้พร้อมกันหลายจอ และหลายมุมมอง ภาพจากฝั่งซ้ายจอนึง ภาพจากฝั่งขวาจอนึง (และอยากจะเพิ่ม จอที่ 3 เพื่อเพิ่มมุมมอง ??)

-ถ้ากรณีแสดงภาพได้ทีละจอ ไม่น่าจะต้องเพิ่ม จอที่ 3 เข้าไปหรอกมั้งครับ ดูจะเปลืองๆยังไงชอบกล
                  -ถ้ากรณีเกมมันทำได้ขนาด แสดงภาพพร้อมกันหลายจอ จอที่ 3 ที่จะรันจากการ์ดชุดที่ 2 มันก็ต้องการแรงประมวลผลจาก GPU เหมือนกับ 2 จอของการ์ดชุดแรกนั่นแหละครับ ถ้าต้องการประสิทธภาพในการประมวลผล ก็คงต้องหา การ์ดที่พลัง GPU ใกล้เคียง หรืออาจจะต้องพูดถึงการใช้ 260 อีกตัวมาติดตั้งแบบ SLI ไปเลยด้วยซ้ำ

Tip:
                  ใน SLI Zone ของ Nvidia ก็มีพูดถึงการ sli multi monitor อยู่ครับ
                  มันจะมีโหมด Multi-monitor gaming mode ในการติดตั้งการแบบ SLI ที่สนับสนุน เกมที่สามารถแสดงผลได้พร้อมๆกัน ครั้งละหลายๆหน้าจอ ไปลองศึกษาดูเล่นๆครับ
                  http://www.slizone.com/object/sli_multi_monitor.html

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
                    ถ้าต่อ ขำขำ เพื่อขยายพื้นที่หน้าจอ เอาไว้เปิดเวปพร้อมพิมงาน หรืออะไรทำนองที่ไม่ได้ใช้แรงของ GPU เยอะ ใช้การ์ดรุ่นเล็กต่อเพิ่มเข้าไปก็ได้แล้วครับ (9400GT ยังได้เลย)

แต่กรณีเกม Burnout ที่บอกว่ามันให้เลือกแสดงภาพได้ที่ ฝั่งซ้าย หรือ ขวา หมายถึงแสดงภาพได้ ทีละจอ จอ 1 หรือ จอ 2 รึเปล่าครับ
                    หรือว่าเกมมันเจ๋งขนาด แสดงผลได้พร้อมกันหลายจอ และหลายมุมมอง ภาพจากฝั่งซ้ายจอนึง ภาพจากฝั่งขวาจอนึง (และอยากจะเพิ่ม จอที่ 3 เพื่อเพิ่มมุมมอง ??)

-ถ้ากรณีแสดงภาพได้ทีละจอ ไม่น่าจะต้องเพิ่ม จอที่ 3 เข้าไปหรอกมั้งครับ ดูจะเปลืองๆยังไงชอบกล
                    -ถ้ากรณีเกมมันทำได้ขนาด แสดงภาพพร้อมกันหลายจอ จอที่ 3 ที่จะรันจากการ์ดชุดที่ 2 มันก็ต้องการแรงประมวลผลจาก GPU เหมือนกับ 2 จอของการ์ดชุดแรกนั่นแหละครับ ถ้าต้องการประสิทธภาพในการประมวลผล ก็คงต้องหา การ์ดที่พลัง GPU ใกล้เคียง หรืออาจจะต้องพูดถึงการใช้ 260 อีกตัวมาติดตั้งแบบ SLI ไปเลยด้วยซ้ำ

Tip:
                    ใน SLI Zone ของ Nvidia ก็มีพูดถึงการ sli multi monitor อยู่ครับ
                    มันจะมีโหมด Multi-monitor gaming mode ในการติดตั้งการแบบ SLI ที่สนับสนุน เกมที่สามารถแสดงผลได้พร้อมๆกัน ครั้งละหลายๆหน้าจอ ไปลองศึกษาดูเล่นๆครับ
                    http://www.slizone.com/object/sli_multi_monitor.html
                    แสดงผลได้พร้อมกันหลายจอ และหลายมุมมอง ภาพจากฝั่งซ้ายจอนึง ภาพจากฝั่งขวาจอนึง (และอยากจะเพิ่ม จอที่ 3 เพื่อเพิ่มมุมมอง ??)
                    ใช่เลยครับท่าน เกมมันเป็นงี้ ขอบคุณมากครับท่านที่เข้าใจผม

Comment

เกมดีเล่นมันส์มาก ต้องหาการ์ดจอมาเพื่มครับ 3จอคงชนกันมันส์น่าดู

Comment

UPDATE!?!

สำเร็จแล้วครับ เพิ่งสำเร็จเมื่อวาน!!

วิธีการผมคือการเอาการ์ดจออีกตัวมาต่อ (ไม่ SLI , 7300GS เอง 55+) แล้วให้หน้าจอที่ต่อกับ 7300GS มาอยู่ทางซ้ายครับ

แล้วคราวนี้ก็จับ Extend ซ้ายขวาซะ เป็นอันเรียบร้อย

นี่หน้าจอผมครับ

แล้วก็ search ไป search มา ได้โปรแกรม SoftTH (Software for Triple Head) มาครับ , http://www.kegetys.net/SoftTH/

ที่ลองเทสแล้วสำเร็จ ก็มีแค่ Burnout Paradise, H.A.W.X เท่านั้นเองครับ

นี่ภาพจาก HAWX ครับ

ส่วนนี่ภาพจาก Burnout ครับ

ตอนนี้ Happy + ดีใจมากๆ ครับ ประหยัดไป 300$ ไม่ต้องไปถอยไอ้เจ้า TripleHead2Go แล้ว

:-)

ปล.ด้วยความดีใจจัด เผลอตัวไปบริจาคให้คนเขียนโปรแกรม SoftTH ไป 5Euro แล้วครับ :x (แทนที่จะเอาตังค์ไปซื้อเกมแท้เนาะ)

Comment

เจ๋งดีครับ

Comment

งามครับ เดี๋ยวผมไปลองมั่ง 7300 GS เหมือนกัน ฮี่ๆ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                              เจ๋งดีครับ
                              ขอบคุณมากครับท่าน ^^

Originally posted by spynet View Post
                              งามครับ เดี๋ยวผมไปลองมั่ง 7300 GS เหมือนกัน ฮี่ๆ
                              เยี่ยมไปเลยครับ เด๋วผมตั้งสมาคม 3 จอเลยถ้าแนวร่วมเยอะ

Comment

Working...
                              X