Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อคอมแลนกัน 3-5 เครื่องทำไงอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อคอมแลนกัน 3-5 เครื่องทำไงอ่ะ

ต่อคอมแลนกัน 3-5 เครื่องทำไงอ่ะ

ไม่ต้องต่อแลนบนอินเตอร์เน็ตอ่ะครับ

แต่ต้องการต่อแบบตรงๆไปเลยน่ะครับ

ต้องใช้ HUB ...อะไรนี่หรือป่าวครับ

แล้วต้องใช้ประเภทไหนน่ะครับ

แนะนำทีครับ จะดอาไปเล่น yuri อิอิ เกมส์เก่ามากมาย

ดันนิสนึง

Comment

ใช้ ราวเตอร์โมเดมที่มีแลน4พอตซิ รึเอาไวเรสด้วยก็ได้เราใช้แบบนี้แต่เราต่อแค่2เครื่องจ้า

Comment

ซื้อHUB มาตัวนึง ซื้อแบบ 8 Portมาก็ได้ครับ
        ใส่การ์ดแลน ใส่สายแลนแต่ละเครื่อง
        แล้วไปต่อเข้าที่HUB เซ็ตWorkgroupแต่ละเครื่องให้เหมือนกัน
        restart ก็น่าจะแลนกันได้แล้วครับ

Comment

swith Hub 8 port ราคาไม่กี่ร้อย เอาสาย LAN ของแต่ละเครื่อง มาต่อเข้ากับ swith Hub 8 port
          แล้วเซ็ต network ให้อยู่ในกลุ่ม workgroup แล้วใส่เลข IP address ของแต่ละเครื่อง ไม่ให้ซ้ำกัน (ไม่ซ้ำกันเฉพาะตัวท้าย เช่น 172.16.65.1 เป็นเครื่องที่1 172.16.65.2 เป็นเครื่องที่2 ประมาณนี้อะครับ

Comment

Originally posted by ruzifer87 View Post
            ใช้ ราวเตอร์โมเดมที่มีแลน4พอตซิ รึเอาไวเรสด้วยก็ได้เราใช้แบบนี้แต่เราต่อแค่2เครื่องจ้า
            Originally posted by Tulz View Post
            ซื้อHUB มาตัวนึง ซื้อแบบ 8 Portมาก็ได้ครับ
            ใส่การ์ดแลน ใส่สายแลนแต่ละเครื่อง
            แล้วไปต่อเข้าที่HUB เซ็ตWorkgroupแต่ละเครื่องให้เหมือนกัน
            restart ก็น่าจะแลนกันได้แล้วครับ
            Originally posted by tiksna View Post
            swith Hub 8 port ราคาไม่กี่ร้อย เอาสาย LAN ของแต่ละเครื่อง มาต่อเข้ากับ swith Hub 8 port
            แล้วเซ็ต network ให้อยู่ในกลุ่ม workgroup แล้วใส่เลข IP address ของแต่ละเครื่อง ไม่ให้ซ้ำกัน (ไม่ซ้ำกันเฉพาะตัวท้าย เช่น 172.16.65.1 เป็นเครื่องที่1 172.16.65.2 เป็นเครื่องที่2 ประมาณนี้อะครับ
            ขอบคุณมากมายครับ

ว่าแต่สายแลนนี่ต้องเป็นสายเฉพาะหรือป่าวครับ

ใช้สายเดียวกับที่ต่อ Internet Lan ได้หรือป่าวครับ

มันเป็นสายที่สลับสี อะไรนั่นหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by nournears View Post
              ขอบคุณมากมายครับ

ว่าแต่สายแลนนี่ต้องเป็นสายเฉพาะหรือป่าวครับ

ใช้สายเดียวกับที่ต่อ Internet Lan ได้หรือป่าวครับ

มันเป็นสายที่สลับสี อะไรนั่นหรือป่าวครับ
              ถ้าต่อผ่าน Hub ใช่สายแลนปกติครับ ถ้าสายแลน แบบ cross มันไว้ใช้ ต่อเครื่องชนกับเครื่อง ครับ

(แต่สายแลนแบบ cross ใช้ต่อผ่าน hubได้เหมือนกัน hub ใหม่ๆเดียวนี้ มี ฟังชั่น switch ปรับสายแลนแบบ cross เป็นแบบ สายปกติได้ ครับ)

Comment

ซื้อSwitch ของD-linkก็ได้ครับ แบบ5พอทก็พอใช้ได้5เครื่อง ไม่แพงๆ

Comment

Working...
                X