Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงมากมาย Vista x64

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงมากมาย Vista x64

งงคับ คือว่าพึ่งลงVisTa 64bitไป อยากลองใช้ดู กลายเป็นว่าลงเกมอะไรไม่ได้เลย งงมั่กๆ ramก็ไม่ขึ้น4Gb ขึ้นแค่ 3Gbเท่าเดิม T^T ทั้งๆที่มันก็มีdx10แต่ทำไมบางเกมยังต้องการdx9อีกครับ ไม่เข้าใจ T^T เศร้ามากมายอ่าาาา~ 64 บิตนี่มันต้องหาprogram เฉพาะด้วยป่าวคับ ผมอ่านในนิตยสารมันยังบอกว่า ใช้ของ32บิตได้เลย เฮ้อออออ แบบนี่คงต้องกลับไปใช้ XPอย่างเก่าสิเนี่ย

แน่ใจว่าที่คุณลงเป็น 64bit จิงๆ

ถึงเกมส์จะต้องการ dx9 ก็ไม่เห็นเป็นไร เพราะพื้นฐานคุณมี dx10 เป็น ver. ที่มากกว่าแล้ว

Comment

คุณต้องลง Directx 9 setup ด้วยอ่ะครับ มันจะเป็นไฟล์ที่ต้องการในการเล่นเกม มันไม่ใช่อัพทับอะไรนะ

ไม่เชื่อลองลงดูสิ - -'

ผมก็ vista64 อะ ลงเกมทุกเกมที่มีไม่เจอปัญหาทุกเกมเครับ ยกเว้นบางเกมเก่าๆหน่อย

Comment

ใช้ x64 แล้วยังเห็น RAM ไม่ครบเนี่ย

Mainboard ต้องเปิด Memory Remap รึเปล่า

Comment

Originally posted by armytaijin View Post
          งงคับ คือว่าพึ่งลงVisTa 64bitไป อยากลองใช้ดู กลายเป็นว่าลงเกมอะไรไม่ได้เลย งงมั่กๆ ramก็ไม่ขึ้น4Gb ขึ้นแค่ 3Gbเท่าเดิม T^T ทั้งๆที่มันก็มีdx10แต่ทำไมบางเกมยังต้องการdx9อีกครับ ไม่เข้าใจ T^T เศร้ามากมายอ่าาาา~ 64 บิตนี่มันต้องหาprogram เฉพาะด้วยป่าวคับ ผมอ่านในนิตยสารมันยังบอกว่า ใช้ของ32บิตได้เลย เฮ้อออออ แบบนี่คงต้องกลับไปใช้ XPอย่างเก่าสิเนี่ย
          -ลงเกมส์ไม่ได้ลองเข้าไปปิด UAC ดู http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=103329
          ปิดไปเลยไอตัวเนี้ย มันถามมากจริงๆ ไฟวอลผมก็ปิด ปิดมันให้หมด * *
          -64bit ยังไงก็ได้แรม 4 gb แน่นอน อาจต้องเข้าไปปรับใน M/B แบบพี่ข้างบนบอก
          -เกมส์ไหนสนับสนุน DX10 มันก็จะใช้ DX10 ส่วนเกมส์ไหนต้องใช้ DX9 ปกติมันจะมีมาให้ลงพร้อมกับตัวเกมส์อยู่แล้ว ลงได้ไม่มีปัญหา ไม่ทับกับ DX10
          -โปรแกรม ใช้ได้หมดทั้ง 32 และ 64 bit สังเกตจากโฟเดอร์ Programfile(x86) คือโปรแกรมพวก 32bit จะอยู่ในนี้ ส่วนถ้าหาโปรแกรมแบบ 64 bit มาใช้ได้ก็โปรแกรมนั้นจะทำงานได้ไวขึ้น

Comment

Originally posted by AnonymousX View Post
            ใช้ x64 แล้วยังเห็น RAM ไม่ครบเนี่ย

Mainboard ต้องเปิด Memory Remap รึเปล่า
            ถามนิดนึงครับ memory remap มันคืออะไรหรอครับ? มันช่วยให้มองเห็นแรมครบหรอครับ??

ขอเป็นแนวทางนิดนึง อิอิ

Comment

Originally posted by p6010 View Post
              ถามนิดนึงครับ memory remap มันคืออะไรหรอครับ? มันช่วยให้มองเห็นแรมครบหรอครับ??

ขอเป็นแนวทางนิดนึง อิอิ
              ในbiosครับ เข้าๆไปเปิดให้มันทำงาน
              ถ้างงก้...หาจากกูเกิ้ล

ง่ายๆครับ

Comment

Working...
              X