Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้โปรแกรมfraps [บันทึกวีดีโอขณะเล่นเกมส์บ้างครับ (ไม่แน่ใจว่าถูกห้องรึป่าวน่ะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้โปรแกรมfraps [บันทึกวีดีโอขณะเล่นเกมส์บ้างครับ (ไม่แน่ใจว่าถูกห้องรึป่าวน่ะ)

คือสงสัยว่ามันใช้ Cpu หรือ Gpu ในการเข้ารหัสอ่ะครับ แบบว่าชัดได้ใจมากแถมเวลาที่กำลังบึนทึกอยู่ก็ไม่รู้สึกว่ากระตุกหรือหน่วงเลย ผมตั้งค่า ขนาดวีดีโอที่full-size 60 fps/วินาที ถ้าตัวเกมส์้เราปรับความละเอียดที่ 1440*900 ขนาดวีดีโอที่ได้ออกมาก็จะเท่ากันเลย แต่ใหญ่ไม่ใช่เล่น แค่เวลา 30 วินาที ก็500-700mbแล้ว ส่วนเรื่องภาพ สีสันต้องบอกว่าสุดยอดเหมือนที่เราเล่นเกมส์ทุกประการ รายละเอียดครบ ลื่นไหลไม่มีกระตุกหรือหน่วงแต่อย่างใด แต่เวลาดูรู้สึกว่าCpuจะทำงานมากเหมือนกับเวลาเราดูหนัง HDเลยครับ เห็นเถียงกันเรื่องสีของสองค่ายว่าค่ายไหนให้สีที่สวยกว่ากัน ถ้าใช้โปรแกรมนี้บันทึกเวลาเล่นเกมส์แบบHDแล้วเอามาแชร์ให้ดูกันคงจะตัดสินใจได้น่ะผมว่าเพราะเท่าที่ลองบันทึกดู มันให้สีสันไม่ต่างจากตอนที่เรากำลังเล่นอยู่เลย ผมเล่นDMC4แล้วใช้โปรแกรมนี้บันทึกสุดยอดจริงๆสวยมาก

ปล.ใครมีตัวเต็ม หรือยาแก้ไอโปรแกรมนี้บ้างอ่ะครับ
    เสียดายที่มันยอมให้บันทึกแค่ครั้งล่ะ 30 วินาที ไม่ต่อเนื่องอ่ะขี้เกียจกด F9บ่อยๆ
    Last edited by Au_ninja; 26 Apr 2009, 00:27:30.

ในนี้มีคนเคยแจกอยู่อลง ค้นหา ดูคับ

Comment

ผมมีตัวนี้อ่า

Attached Files

Comment

Originally posted by converseboy View Post
        ผมมีตัวนี้อ่า

ขอบคุณครับ

Comment

จากที่ไปอ่านที่เว็บมันมานะครับ คือว่ามันไม่ได้เข้ารหัสอะไรเลยครับ มันบอกว่า "เข้ารหัสไม่ทัน ก็เลยไม่ได้เข้ารหัสอะไรเลย" ผลก็คือ ไฟล์ใหญ่ มาก ๆ อ่ะครับผม

Comment

ต้องเอาไฟล์ที่เซฟไปแปลงไฟล์ครับ ขนาดจะลดลงเยอะมาก จาก 1 Gb เหลือประมาณ 100-200 mb แล้วแต่นามสกุลที่เราเลือกใช้ แต่ว่าความชัดจะลดลงนิดหน่อย

Comment

Working...
            X