Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายเกินไปไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมไม่ได้บอกว่า การเก่งคอม ต้องไปสายนี้ๆๆ ผมแค่แนะนำ แล้วน้องเค้าบอกว่า สอบติดอิเ ล็ก ผมก็แนะนำให้ไปเรียน

อ่านหน่อยก็ดี
    Last edited by Napart; 26 Apr 2009, 12:31:28.

Comment

Originally posted by arito View Post
      ตอนพี่อายุ15(เมื่อ11ปีที่แล้ว)
      พี่ยังเล่นบาสฯเดินเที่ยวห้าง ดูสาวอยู่เลยน้องเอ่ยยย ใครมี ps1 ตอนนั้นถือว่าแจ่มแมวที่สุดแล้ว
      ตอนโน่น เครื่อง ps1 ราคาตั้ง เกือบหมื่น(ออกใหม่ๆนี่ราคา 15000 แถมยังต้องใช้แผ่นแท้ล่ออีกต่างหาก แล้วยังต้องเป็นแผ่นเกมส์บางเกมส์ด้วยนะ ถึงจะล่อแผ่น copy ได้

ตอนนั้นคอมพิวเตอร์ ยังไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ มี internet ให้เช่าเล่นตามร้านแล้ว 56k คือที่สุดของที่สุด ชม.ละ 40-80บาท เล่นแต่ qq sanook ฮิตสุดๆก็ เพิร์ช98... windows นี่ไม่ต้องพูดถึง ที่ไหนลง win me หรือ win 2000 นี่ เทพมาก.......

ศึกษาตั้งใจเรียนต่อไป อนาคตคอมพิวเตอร์แทบจะทำแทนมนุดได้ทุกอย่าง รวมทั้งการตัดสินใจด้วยสมองคนนี่แหละ

เกรียนๆอยู่ตอนนี้ก็หมั่นศึกษาไปละกัน อย่าไปแบมือขอเงินพ่อแม่ 3-4หมื่นเหมือนเพื่อนละ แบบนั้นเค้าไม่ได้เรียกว่า เก่งด้วยตัวเอง

Comment

อายุ15

ผมยังเล่นเพิร์ทบนวิน98อยู่เลย

ra2 ด้วย การ์ดจอเทพสุดคงเป็น TNT m64 32Mb -*-

คนละยุคกันนะน้อง

Comment

ตอนนี้ผมก็ 17 อ่ะครับ
          จะว่าทำเป็นทุกอย่างแล้ว ก็คงไม่ถูกครับ เพราะผมเชื่อว่าคอมพิวเตอร์มันนไม่มีใครที่เก่งสุดๆหรอกครับ
          บางคนเก่งด้านนึง บางคนเก่งอีกด้านนึง บางคนไม่รู้จาแก้อาการเสียยังไงแต่อีกคนก็ซ่อมได้แค่ปลายนิ้วสัมผัส

สำหรับผมนะ มีคอมเครื่องแรกตอน ป.6 (11ขวบ) ทีแรกก็ไม่สนใจคอมเท่าไรหรอก
          ตอนนั้นสนแต่เกมส์กับเน็ต ระหว่างนี้ก็ลงเกมส์ แคร็ก แก้ปัญหาเกมส์เป็นหมดและหล่ะ

พออยู่ ม.2 (13ปี) เกมส์NFS-MOSWANTEN มันน่าเล่นมากมาย
          แต่เวรกำคอมเราสเปคไม่ถึง จัดการเปิดเว็ปหาข้อมูล ราคา และลายอะเอียดฮาร์ดแวร์เป็นการใหญ่
          สรุป ขอเงินพ่อไปถอย แรมใหม่เป็น DDR/333 512MB และ VGA GF FX5200 /128MB
          แต่ตอนนั้นก็ยังยกไปที่ร้าน ให้ร้านจัดแจงใส่ให้ กลับมาลงเกมส์ เล่นได้สบายอารมส์ตู

พออยู่ปลายๆ ม.3 (14 ปี) เอ๊ะทำไมคอมตูมันอืดๆหว่า ช่างมันยกไปลงวินโดว์ที่รา้นเสีย 300ก็จี๊ดอย่างเก่า
          (ผมชอบลงวินโดว์ใหม่ทุกปีอ่ะครับ ไม่รู้ทำไมนะ แต่รู้อย่างเดียว มันเร็วขึ้นในระยะแรกๆ เสียเงินให้ร้านคอมไปปีละ 300ตลอดอ่ะ)
          ระหว่าง ม.2 ถึง ม.3 ผมก็ศึกษาวิธีการติดตั้งชิ้นส่วนต่างๆมาโดยตลอด พวกการถอดแรม การถอดสายแพร
          และแล้วผมก็ซื้อพัดลมเคสมันใส่เพิ่มเองจนได้ครับ อิอิ นั่นเป็นของชิ้นแรกที่ผมประกอบเข้าไปเองกับมือ

พอขึ้น ม.4(15 ปี)เทอมแรก คอมตูแม๊งช้าเกินกินและ เดี๋ยวม.5 ซื้อเครื่องใหม่ดีก่า ตอนนี้ก็เริ่มไม่รักคอมเครื่องนี้และ
          เพราะกะว่าจาซื้อใหม่อยู่แล้วหนิ อีกอย่างเราก็รู้มากพอและว่าอะไรมันถอดออก และใส่เข้าอย่างไร
          จัดการ ถอดของทุกชิ้นออกมาจากเคส แยกร่างฮาร์แวร์ทุกส่วนออกมาวางแยกแต่ละชนิด
          พ่อมาเห็นพ่ออึ่งเลย และเดินมาถามว่าจาใส่เข้าไปได้หรอลูก พ่อประกอบไม่เป็นนะ
          (พ่อผมใช้คอมที่ทำงานมา 10กว่าปี แต่ไม่เก่งเรื่องฮาร์ดแวร์หรอก พ่อผมเป็นแต่ใช้งานวินโดว์และพิมพ์งานเท่านั้น)
          หลังถอดออกมาทุกอย่างผมก็ เอามาส่องมาดูว่าแต่ละชิ้นมันน่าตาเป็นยังไง มีอะไรเป็นส่วนประกอบบ้าง
          ก็ได้แต่มองดูตามประษาเด็กไม่เคยเห็นไส้ในคอม โดยเฉพาะตัว CPU ผมนั่งจ่องดูมันตั้งนาน และคิดในใจว่า
          ไอ้นี่อ่ะนะสมองคอม มันเล็กและดูไม่มีสกุลเอาเสียเลย ผมจักการลองทำ บีเซล ตามอย่างในเว็ปOCZ
          ด้วยการหักขาCPUทิ้งไป 2ขา เป็นสูตรเพิ่มบัสของ เพนเที่ยม4อ่ะนะ
          และหลังจากปัดฝุ่นของเสร็จทุกชิ้นแล้วก็จัดการ ถ่ายรูป เก็บไว้อวดเพื่อนว่า กูเก่ง กูถอดคอมออกมาเป็นชิ้นๆ
          (แต่ในใจคิดอยู่ว่า กูจาทำมันพังไปซะก่อนหรึป่าวหว่า) แต่ผมก็ทำได้ครับ ค่อยๆใส่อุปกรณ์แต่ละชิ้น
          เข้าไปที่เดิมของมันอย่างไม่มีปัญหา ซิลิโคนที่ซีพียูก็ไม่มี แต่รู้มาว่ามันไม่ร้อนเท่าไรเลยปล่อยๆไป

สุดท้ายนั่นก็เป็นครั้งแรกที่ผมประกอบคอมเองเป็น(15 ปี พอดี) แต่เหลืออีกอย่างที่ผมยังไม่เคบลองนั่นคือการลงวินโดว์เอง แต่ผมก็ยังไม่คิดจริงจังกับเรื่องนี้

หลังสอบกลางภาค ม.4เสร็จ เพื่อนมันไปเล่นเกมส์ที่ร้านวันนั้นมันชวนผมไปนั่งดูความเทพของมัน
          ที่จริงผมไม่ช่ายเด็กติดร้านเกมส์เพราะที่บ้านเรามีเล่นอยู่แล้ว แต่มันก็ชวนผมไปจนได้ มันไปเล่นเกมส์CABALอยู่
          มันเวล 100+แล้วอ่ะ ก็เทพดี ผมเห็นคนอื่นเขาเล่นSFเราก็อยากลองมั่งเพราะเห็นว่ายิงกันมันดีเลยยืมIDเพื่อนมาเล่น
          แต่พอผมกำลังจาเข้าเกมส์ ตาดันมองไปเจอชื่อเกมส์ๆนึง ที่ในเว็ปต่างๆล่ำลือว่ามันสุดยอดมาก ผมเลยเปลี่ยนใจ
          ไปลองเกมส์ๆนั้นดูว่าจามันส์ขนาดไหน และเกมส์ๆนั้นก็คือ COD4 นั่นเอง อ่ะงงดิหน่ะ มันก็ย่อมาจาก CALL OF DUTY 4 ไงครับ
          ผมเล่นไป และก็อึ่งไปด้วยว่า ภาพไมสวยจังว๊ะ โครตเนียน เกมส์ก็มัน ยิงกันสนั่น พรางเรียกเพื่อนให้มาลองดู
          ผมเล่นไป 1 ช.ม. ก็ต้องเลิกเพราะหมดเวลาแล้ว
          ในใจก็คิดว่า ยังไง กูก็ต้องหาซื้อคอมที่เล่นเกมส์ๆนี้ให้จงได้ หลังจากสอบกลางภาคครั้งนั้น
          ผมก็เข้ามาที่เว็ปนี้บ่อยขึ้น พอมาหาข้อมูลเกมส์ และข้อมูลสเป็คเครื่องที่จาซื้อตอนขึ้น ม.5
          ผมก็ไปตั้งกระทู้ถามเรื่องสเป็คที่คุ้มที่สุดในการเอามาเล่น COD4 ถามว่าการ์ดจอตัวไหน น่าสนสุด
          ไปถามสเป็คกับท่าน วิกร คนดังประจำห้องจัดสเป็คประกอบคอม และอีกหลายๆคำถามที่ผมได้คำตอบดีดีจากสมาชิกในเว็ปOCZ

ระหว่างนี้ผมก็มาดูกระทู้ ทุกๆเรื่องเกี่ยวกับคอม ดูรีวิวอุปกรณ์ใหม่ๆที่กำลังจาออกมา จากในเว็ปOCZนี่แหละครับ
          และวันนึงผมได้ไปโำพส์หาซื้อการ์ดจอ XFX GF8800GT G92 DDR2/512 ในห้องIT MARKET
          และผมก็ได้มันมา ในราคา3500บาท คุณคิดดูคุ้มขนาดไหน ราคามือ1 ตอนนั้นยัง7000+อยู่เลย
          ประกันยังเหลืออีก 2 ปีเป็นการ์ดที่เจ้าของไปเครมและได้มาใหม่ๆเลยด้วย
          ผมตัดสินใจซื้อมา ทั้งที่ยังไม่ได้ซื้อเครื่องใหม่เลย ตอนนั้นผมคิดอยู่ว่ามันจาได้ประหยัดงบในการประกอบเครื่องใหม่
          เพื่อนมันว่าผมบ้า ไปซื้อมาทั้งที่เครื่องใหม่ก็ยังไม่มีเครื่องเก่าก็ใส่ไม่ได้ แต่ผมก็ดีใจที่ได้VGAมาก่อนแล้วในราคาครึ่งนึงของมือ1
          ระหว่างนี้ผมก็ได้สั่งซื้อของจากOCZอีกหลายอย่างเพื่อเตรียมประกอบเครื่องใหม่ โดยทั้งหมดผมใช้เงินเก็บของผมเอง
          - VGA GF8800GT..........3500+ส่งEMS100 (มือ2จากOCZ)
          -เคส RaidMax SaGITTA (จากTKcom)..........1950+ส่งNTC 70บาท

ผมเขียนสเป็คคอมเครื่องใหม่ออกมาหลากหลายแบบ หลายราคา ผมคอยติดตามราคาของอยู่เรื่อยๆว่าอะไรมันจาลง
          อะไรมันจาเข้าใหม่ ขึ้นม.5แล้วก็ยังไม่ซื้อเครื่อง ทำอย่างนี้อยู่จนปิดเทอม ต.ค. ม.5 ผมก็มั่นใจว่าได้สเป็คที่ดีสุดมา

ผมจัดการของตังพ่ออีก 10000 นั่งรถจาก ชัยนาทไปเซียร์คนเดียวเลย ยกเคสกะการ์ดจอที่ซื้อใหม่ไปด้วย
          ้เพราะผมจาให้ร้านประกอบให้ ผมไม่กล้าประกอบเองกลัวของมีปัญหาแล้วจะยุ่ง บ้านอยู่ใกล้ด้วย
          ตอนที่ไปผมไปพักบ้านป้าแถวดอนเมือง วันแรกผมเดินซะทั่วเซียร์เลย ไปสำรวจร้านและราคาของอีกที

พอวันที่ 2 ผมยกเคสกะVGAไปด้วยเลย ไปซื้อของร้าน JIB HI-ED shop และให้พี่เขาประกอบให้เลย
          สเป็คที่ผมจัดมาเองก็คือ
          -E7300.......................................4410.-
          -gigabyte GA-EP45-UD3R Ref1.0......4350.-
          -Kingston DDR2/800 1GB 2ตัว...........1280.-
          -WD 320AAKS B/F 16MB 7200rpm.....1800.-
          และขอตังป้าไปซื้อ PSU silverstone ST50F.....2300.- จากอีกร้านนึงมาเพิ่ม
          และไปหาซื้อแผ่นวินโว์XPแบบชิวๆ มาลองลงเองด้วย
          กลับมาบ้านก็จัดการเลย ตามตำราที่ศึกษามา ลงวินโดว์ลงโปรแกรมเสร็จสับ พร้อมใช้งานแย๊วคอมใหม่ของข้า

Comment

ไปเรื่อย

Comment

อายุ 15 ผมทำคอมพังได้อะ แหะๆ

Comment

Originally posted by Napart View Post
                ตอนแรกสอบติด อิเล็ก แต่ไม่เอา ไปเรียน ม.ปลาย เฉย เสียดาย เดินสายผิด
                เหมือนผมเลยครับทนเรียนมา 2 ปีละตอนนี้ ม.6 จะรอดจากขุมนรกแล้วววว

Comment

ไม่สายครับ

บิลเกท ก็ยังเพิ่งลงวินโดว์ เป็นตอนเข้ามหาลัยแล้วเลย

ไอ่เรานี่ลงเป็นตั้งแต่ มัธยมต้น

เห็นไหมว่ายังเหลือเวลาอีกเยอะ

Comment

ตอนผมอายุ15 ผมยังเล่นรถทามิย่ากับสตาคาฟอยู่ที่ห้างน้อมจิตบางกะปิอยู่เลยครับ 555

Comment

ผมยังจำได้เลย อายุ 11 ได้เล่น Windows 95 แล้วได้เล่น เกมส์ Doom 3D กับ เกมส์ส่งจดหมายอยู่เลย =_=

อายุ 14 ซื้อคอมราคา 6,000 บาท ซื้อการ์ดจอ Inno3D 4mb Intel 600 Mhz Ram 32 MB โอ้! จากคลองถมเลย

อายุ 15 ผมเพิ่งจะมี WindowsXP ของแท้เอง 55+

Comment

Originally posted by mayonler13 View Post
                        เหมือนผมเลยครับทนเรียนมา 2 ปีละตอนนี้ ม.6 จะรอดจากขุมนรกแล้วววว

555 ม.6 เหมียน กัน ฟิสิกส์ เคมี มันเมพ มาก เมพจนเข้าใจยาก -*-

Comment

ผมก็ overclock , จัดสเปค , แก้ปัญหาอะไรได้นิดหน่อยครับ ประกอบคอมก็เป็นบางเครื่อง

Comment

ผมชอบคอมตั้งแต่อายุไม่เกิน10ขวบแล้วครับจขำไม่ได้ตอนนั้นกี่ขวบพอดีพี่ผมเขาทำงานเลบสอดรู้สอนเห็นไปเรื่อยรู้สึกมีคอมประกอบเองครั้งแรก12-15ปีเนิ้ยแหละ

Comment

Originally posted by Napart View Post
                              ผมไม่ได้บอกว่า การเก่งคอม ต้องไปสายนี้ๆๆ ผมแค่แนะนำ แล้วน้องเค้าบอกว่า สอบติดอิเ ล็ก ผมก็แนะนำให้ไปเรียน

อ่านหน่อยก็ดี
                              ผมอ่านแล้ว
                              ไม่ได้มีเจตนาร้าย สะหน่อย พิมพ์เล่นๆขำๆ

Comment

ไม่มีคำว่า "สายเกินไป" สำหรับการเริ่มต้นใหม่ ครับ

Comment

Working...
                                X