Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรม Test อุณหภูมิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรม Test อุณหภูมิ

1. ควรจะใช้ตัวไหนดีครับระหว่าง OCCT กับ Realtemp เพราะโปรแกรม 2 ตัวนี้ บอกค่าความร้อนไม่เท่ากันอ่ะครับ ( เพราะOCCT จะบอกมากกว่า Realtemp ประมาณ3-4 องศา )

ผมใช้ OCCT ไม่เคยผ่านเลย 3 นาทีความร้อน CPU ก็เกิน 80 มันก็หยุดเทสไปเลย

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ตอนนี้ CPU เป็น Q9550
    แต่ว่าใช้ Zink Ninja + เปลี่ยนพัดลมเปนของ TT (Max Air flow 78 CMF )

บอร์ด EP45 UD3R (มานติด CCF ไม่ได้อ่ะ แห้วแป้ง)

ผมใช้ตัวที่ตรงกับ Bios มากที่สุดอ่ะครับ
    ตอนนี้ใช้ Speedfan อยุ่ครับ

Comment

แป่ว เค้าหมายถึงโปรแกรมเผา cpu หรอกเรอะ หน้าแตกเลย อิอิ

Comment

ลองใช้พวก HWmonitor ด้วยก็ได้อะ มันบอกทั้ง core temp กับ cpu temp VGA ด้วย HDD อีก

Comment

HWmonitor: อีกคน สะดวก รายละเอียดเยอะดี มันบอกหมด จน งง? และให้ค่าใกล้เคียง Bios: ที่สุด

Comment

occt นี่ต้องเซ็ทความร้อนเพดานสูงสุดไว้เผื่อๆหน่อยครับ

ปกติผมจะเซ็ทไว้ 100....

ไม่ถึง 100 ถือว่าผ่าน กรรม...

มันมีดีตรงที่ รายงานผลเป็นกราฟแล้วเก็บเป็นสถิติเก็บไว้ได้ เพื่อเอามาเปรียบเทียบกันก่อนหลังได้ชัดเจน เผื่อเอาไว้วิเคราะห์ว่า ตรงส่วนไหนควรปรับเปลี่ยนแก้ไขบ้างนี่สิครับ

แต่ก็ ขึ้นอยู่กับว่า มันจะเอ๋อไม่เอ๋อนะสำหรับเซนเซอร์ นั่นเป็นอีกเรื่องครับ แล้วแต่บอร์ดเหมือนกันครับ

Comment

เราจะรู๔้ได้ไงครับว่า CPU ความร้อนมันไม่เกินไปอ่ะครับ (แบบที่ไม่สร้างเสียหายให้กับ MB อะไรเงี้ยครับ)

ช่วยๆหน่อยได้ไหมครับ เพราะ OC แล้วมันหวั่นๆ

Comment

คุ้นๆว่า intel เคยบอกไว้ว่า ถ้าอุณหภูมิ cpu เกิน 80 (หรือ 60 ไม่แน่ใจอ่ะ ) อายุการใช้งานจะลดลง 20% มั้งนะ
                เห็นผ่านๆในบอร์ดเนี่ยแหละ

Comment

ผมเคยอ่านเจอ ของ intel นี่และ บอกว่าอุณหภูมิ ต่ำสุดไม่ควรต่ำกว่า 5 องศา แล้วสูสุดไม่ควรเกิน 75

Comment

ผมถามในบอร์ดsoftwareเมื่อวานหน่ะครับ
                    เขาบอกว่าให้ใช้HWmonitor
                    สนใจ กด-->www.cpuid.com

Comment

Working...
                    X