overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ใครใช้ MA78GM-US2H รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

Default ใครใช้ MA78GM-US2H รบกวนด้วยครับ

คือผมใช้บอร์ดรุ่นนี้นะครับ ใส่แรมสองตัว แต่มันขึ้นว่า Unganged 64bit นะครับ ผมหาวิธีทำให้มันเป็น Ganged 128bit ไม่ได้ ใครมีความรู้ช่วยที่ครับ หาที่ปรับในไบออสไม่เจอ ผมพึ่งย้ายค่ายครับ

ป.ล. แรมที่ใช้ 2*1GB GaySkill ครับ บัส 800 CPU ก็ 7750BE ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาครับ

OverclockZone Member
    ต.บางไผ่ อ.เมือง จ.นนทบุรี

ใส่แรม ช่องสีเดียวกันป่าว
    ใช้VGA On หรือแยก ให้ใช้แยกแล้วปิด On bord
    น่าจะนะ ถ้าไม่ได้ ก็มะทราบละ รอท่านอื่นงับ
    ไม่ CPU ก็ MainBord ส่งเคลมดู

ต.บางไผ่ อ.เมือง จ.นนทบุรี

เรามะได้ใช้รุ่นนี้ ใช้แต่ MA78GM-S2H rev 1.0

OverclockZone Member artyeg's Avatar
    ปิ่นเกล้า , ศาลายา

เป็นเหมือนกันครับ ไม่มีรู้วิธีทำด้วย ปิด VGA-ON แล้ว ก็ยังเป็นอยู่

OverclockZone Member ad40's Avatar

ของผมบอร์ดรุ่น GA-MA78GM-S2H REV.2.1
    เข้าไปดูในไบออสที่หัวข้อ M.I.B ด้านล่างของหัวข้อ MEMORY
    มีข้อว่า DCTs MODE แล้วก็ลองเลือกเป็น Ganged แล้วเซฟ แล้วรีบู๊ต ก็จะกลายเป็น DDR2 800 Ganged 128 bit แต่ไม่ทราบว่าจะเหมือนกับของคุณหรือเปล่านะครับ

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

Quote Originally Posted by ad40 View Post
    ของผมบอร์ดรุ่น GA-MA78GM-S2H REV.2.1
    เข้าไปดูในไบออสที่หัวข้อ M.I.B ด้านล่างของหัวข้อ MEMORY
    มีข้อว่า DCTs MODE แล้วก็ลองเลือกเป็น Ganged แล้วเซฟ แล้วรีบู๊ต ก็จะกลายเป็น DDR2 800 Ganged 128 bit แต่ไม่ทราบว่าจะเหมือนกับของคุณหรือเปล่านะครับ
    เหอๆๆ ผมว่าหาจนทั่วแล้วครับ ไปอ่าน ๆ มา เค้าก็ว่าแบบนี้ ไม่มีครับ ฟันธง รอท่านต่อไปอีกครับ
    Last edited by Third3rd; 27 Apr 2009 at 21:24:22. Reason: พิมภาษาไทยผิด

Super Moderator V-FrIeNd's Avatar

ลองกด Ctrl+F1 ก่อนเข้าเมนูต่างๆในไบออสยัง

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

เข้า BIOS ปั๊บ ก็กด Ctrl+F1 ลองสิ

ลองแล้วครับ ได้คำสั่ง Config DDRam เพิ่มมาครับ แต่ไม่มีเลยครับ รบกวนต่อเหอๆๆ ( ปัญหาเยอะจังผม )

ผมก็ MA78GM-US2H ขุดรอคำตอบ

ผมก็ใช้ MA78GM-US2H เหมือนกัน รอคำตอบอีกคน

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ผมก็ใช้ US2H

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

Unganged 64bit กะ Ganged 128bit มันต่างกันยังไงคับ การใช้งานมันต่างกันยังไงผลดี ผลเสียเป็นยังไง ค้นดูในเน็ต ไม่ค่อยมีข้อมูลเลย อยากรู้จัง รอเทพ ให้แสงสว่าง

OverclockZone Member dethesis's Avatar

มันอยู่ที่เมนู M.I.T ที่เราปรับ ค่าต่างๆแหละครับ แล้วในไบออสเค้าบอกว่า Unganged ทำงานได้ดีกว่า
    Last edited by dethesis; 28 Apr 2009 at 18:51:59. Reason: พิมพ์ผิด

OverclockZone Member fuan's Avatar

มันคืออะไรหรือคับ? ใช้อยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้สังเกตุ

OverclockZone Member dethesis's Avatar

เท่าที่อ่านดู ganged คือให้แรมทำงานรวมแบบว่าถ้าอันแรกไม่เต็มอันที่สองก็ไม่ทำงาน
    ส่วนอันแกง คือแบ่งกันทำงานเป็นส่วนๆช่วยกันทำงานเวลาทำงานจะทำงานทั้งสองอัน
    ถ้าผมไม่ได้เข้าใจผิดนะ -*-

ดันครับ ยังรอคำตอบ

ผมก็พึ่งซื้อบอร์ดรุ่นนี้มาใช้งานเหมือนกัน หลังจากประกอบ HW ทุกอย่างเรียบร้อย ก็พยายามหาทางทำให้มันบูทเป็น Ganged Mode ที่ 128 bits (Dual Channel Ram) แต่เข้าไปหาเมนูใน BIOS ยังไงก็ไม่เจอกด Ctrl + F1 ก็แล้ว เมนูที่ซ่อนอยู่ก็ไม่มีเกี่ยวกับการตั้งค่า Ganged/Unganged เลย สุดท้ายก็เลยเข้าไปที่ Google และหาอ่าน Topic ต่างๆ จากคนที่ใช้บอร์ดรุ่นนี้ดู

พบ User คนนึง (ฝรั่ง) ที่เคยสอบถามปัญหาเดียวกันนี้กับทาง Gigabyte และได้รับที่เป็นทางการว่า ตั้งแต่บอร์ดรุ่นใหม่ที่ Gigabyte ผลิต (รวมถึงรุ่นนี้ด้วย) ทาง Gigabyte ไม่อนุญาติให้ลูกค้าทำการปรับเปลี่ยน Ganged/Unganged Mode ได้เองอีกต่อไป โดย (เค้าอ้างว่าอย่างนั้นนะ) ระหว่างการทำงาน Windows และระบบ จะทำการเลือกใช้ Ganged/Unganged Mode เองตามความเหมาะสม ในแง่ของ Economy Conditions แล้วถ้าอย่างนั้น Ram ก็ไม่ได้วิ่ง Dual Channel น่ะสิ?

ผมเลยเข้า Windows และใช้ Cpu Z ตรวจสอบดูในหน้าจอ Memory พบการรันเป็นแบบ Dual ก็แสดงว่าน่าจะโอเคครับ

ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้องอย่าไงร ก็ขออภัยด้วยนะคับ

สาธุครับ ขอบคุณที่หาข้อมูลในหลาย ๆ ส่วนมาให้นะครับ ของผมขึ้นว่า Unganged Dual Channel งั้นก็จะโอเคตามข้อมูลนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member manjuliaket's Avatar
    อ.เมือง จ.สุพรรณบุรี

Quote Originally Posted by fsthai View Post
    ผมก็พึ่งซื้อบอร์ดรุ่นนี้มาใช้งานเหมือนกัน หลังจากประกอบ HW ทุกอย่างเรียบร้อย ก็พยายามหาทางทำให้มันบูทเป็น Ganged Mode ที่ 128 bits (Dual Channel Ram) แต่เข้าไปหาเมนูใน BIOS ยังไงก็ไม่เจอกด Ctrl + F1 ก็แล้ว เมนูที่ซ่อนอยู่ก็ไม่มีเกี่ยวกับการตั้งค่า Ganged/Unganged เลย สุดท้ายก็เลยเข้าไปที่ Google และหาอ่าน Topic ต่างๆ จากคนที่ใช้บอร์ดรุ่นนี้ดู

พบ User คนนึง (ฝรั่ง) ที่เคยสอบถามปัญหาเดียวกันนี้กับทาง Gigabyte และได้รับที่เป็นทางการว่า ตั้งแต่บอร์ดรุ่นใหม่ที่ Gigabyte ผลิต (รวมถึงรุ่นนี้ด้วย) ทาง Gigabyte ไม่อนุญาติให้ลูกค้าทำการปรับเปลี่ยน Ganged/Unganged Mode ได้เองอีกต่อไป โดย (เค้าอ้างว่าอย่างนั้นนะ) ระหว่างการทำงาน Windows และระบบ จะทำการเลือกใช้ Ganged/Unganged Mode เองตามความเหมาะสม ในแง่ของ Economy Conditions แล้วถ้าอย่างนั้น Ram ก็ไม่ได้วิ่ง Dual Channel น่ะสิ?

ผมเลยเข้า Windows และใช้ Cpu Z ตรวจสอบดูในหน้าจอ Memory พบการรันเป็นแบบ Dual ก็แสดงว่าน่าจะโอเคครับ

ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้องอย่าไงร ก็ขออภัยด้วยนะคับ
    ขอบคุณมากๆครับ เป็นประโยชน์ดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks