Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ MA78GM-US2H รบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ MA78GM-US2H รบกวนด้วยครับ

คือผมใช้บอร์ดรุ่นนี้นะครับ ใส่แรมสองตัว แต่มันขึ้นว่า Unganged 64bit นะครับ ผมหาวิธีทำให้มันเป็น Ganged 128bit ไม่ได้ ใครมีความรู้ช่วยที่ครับ หาที่ปรับในไบออสไม่เจอ ผมพึ่งย้ายค่ายครับ

ป.ล. แรมที่ใช้ 2*1GB GaySkill ครับ บัส 800 CPU ก็ 7750BE ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาครับ

ใส่แรม ช่องสีเดียวกันป่าว
    ใช้VGA On หรือแยก ให้ใช้แยกแล้วปิด On bord
    น่าจะนะ ถ้าไม่ได้ ก็มะทราบละ รอท่านอื่นงับ
    ไม่ CPU ก็ MainBord ส่งเคลมดู

Comment

เรามะได้ใช้รุ่นนี้ ใช้แต่ MA78GM-S2H rev 1.0

Comment

เป็นเหมือนกันครับ ไม่มีรู้วิธีทำด้วย ปิด VGA-ON แล้ว ก็ยังเป็นอยู่

Comment

ของผมบอร์ดรุ่น GA-MA78GM-S2H REV.2.1
          เข้าไปดูในไบออสที่หัวข้อ M.I.B ด้านล่างของหัวข้อ MEMORY
          มีข้อว่า DCTs MODE แล้วก็ลองเลือกเป็น Ganged แล้วเซฟ แล้วรีบู๊ต ก็จะกลายเป็น DDR2 800 Ganged 128 bit แต่ไม่ทราบว่าจะเหมือนกับของคุณหรือเปล่านะครับ

Comment

Originally posted by ad40 View Post
            ของผมบอร์ดรุ่น GA-MA78GM-S2H REV.2.1
            เข้าไปดูในไบออสที่หัวข้อ M.I.B ด้านล่างของหัวข้อ MEMORY
            มีข้อว่า DCTs MODE แล้วก็ลองเลือกเป็น Ganged แล้วเซฟ แล้วรีบู๊ต ก็จะกลายเป็น DDR2 800 Ganged 128 bit แต่ไม่ทราบว่าจะเหมือนกับของคุณหรือเปล่านะครับ
            เหอๆๆ ผมว่าหาจนทั่วแล้วครับ ไปอ่าน ๆ มา เค้าก็ว่าแบบนี้ ไม่มีครับ ฟันธง รอท่านต่อไปอีกครับ
            Last edited by Third3rd; 27 Apr 2009, 21:24:22. Reason: พิมภาษาไทยผิด

Comment

ลองกด Ctrl+F1 ก่อนเข้าเมนูต่างๆในไบออสยัง

Comment

เข้า BIOS ปั๊บ ก็กด Ctrl+F1 ลองสิ

Comment

ลองแล้วครับ ได้คำสั่ง Config DDRam เพิ่มมาครับ แต่ไม่มีเลยครับ รบกวนต่อเหอๆๆ ( ปัญหาเยอะจังผม )

Comment

ผมก็ MA78GM-US2H ขุดรอคำตอบ

Comment

ผมก็ใช้ MA78GM-US2H เหมือนกัน รอคำตอบอีกคน

Comment

ผมก็ใช้ US2H

Comment

Unganged 64bit กะ Ganged 128bit มันต่างกันยังไงคับ การใช้งานมันต่างกันยังไงผลดี ผลเสียเป็นยังไง ค้นดูในเน็ต ไม่ค่อยมีข้อมูลเลย อยากรู้จัง รอเทพ ให้แสงสว่าง

Comment

มันอยู่ที่เมนู M.I.T ที่เราปรับ ค่าต่างๆแหละครับ แล้วในไบออสเค้าบอกว่า Unganged ทำงานได้ดีกว่า
                            Last edited by dethesis; 28 Apr 2009, 18:51:59. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

มันคืออะไรหรือคับ? ใช้อยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้สังเกตุ

Comment

Working...
                              X