Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับไฟล์หนัง ISO ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับไฟล์หนัง ISO ครับ

คือผมโหลดไฟล์หนังมาเป็น iso ประมาณ 4.9gb ครับ ทีนี้ผมไม่อยากไรท์ลงแผ่น double layer อ่ะครับ (เสียดาย) ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนี่จะลดขนาดบ้างไหมครับ หรือมันมีแผ่น dvd5 ที่ขนาดเกิน 4.7g ขายไหมครับ ของคุณมากครับ

ทำการmount image file จากนั้น ใช้โปรแกรม เช่นDVDFab หรือโปรแกรมอื่นที่มันแปลงหนังจากdvd9เป็น5ได้ จากนั้นก็ จัดการแปลงเป็น5ครับ เท่านี้ก็writeลงแผ่น dvd5ทั่วไปได้แล้ว

Comment

55

ดีครับ ความรู้ แล้วคุณภาพกลายเป้น DVD5 เลยไม้ครับ

Comment

คุณภาพแล้วแต่โปแกรมครับ เคยใช้ Magic.DVD.Ripper
        ตัวนี้จะลดคุณภาพลงแค่ให้ขนาดความจุเท่ากับ DVD5
        คุณภาพอาจได้ถึง 90 % ของต้นฉบับ เพราะว่ามันก็ใหญ่กว่ากันแค่นิดเดียวเองนี่นา

อ๋อ ผมก็สงสัยอีกอย่าเหมือนกัน ไอ้ DVD5 - 4.7G มันไร้หนังได้แค่ 3.8 G เองเหรอ
        ผมเคยตัดต่อ VDO ไร้เป็น DVD แค่ 4.0 G มันก็ไม่ได้แล้วนะ

Comment

ได้DVD เขียนได้ประมาณ 4.35gครับ 4.7ที่มันเขียนบนแผ่นไม่รู้เหมือนของHDDรึป่าวนะที่มันนับ 1000m เท่ากับ1g พอใช้จริงมันต้อง1024mเป็น1g ขนาดมันเลยไม่เท่ากับที่เขียนบนแผ่น(อันนี้เดา)

DVD5กับDVD9 ใช้fileแบบเดียวกัน ดังนั้นคุณภาพของตัวหนังอยู่ที่ขนาดของfileครับ แต่DVD5ก็ชัดพอสมควรแล้วแต่ยังไงก็ชัดสู้DVD9ที่ขนาดfileมัน7gไม่ได้ครับ ถ้าDVD9 ขนาดfile 4.5g ก็ไมได้ชัดไปกว่าDVD5ครับ
          Last edited by ohm27; 28 Apr 2009, 08:18:16.

Comment

ถ้าเป็นป๋ม

1. ใช้ win rar แตกไฟล์ iso ออกไปแยกในอีกโฟลเดอร์นึง (extract to ......) คราวนี้จะดูในเครื่องก่อนเลยก็ได้ไม่ต้องรอเผาลงแผ่นแล้วเอาไปเปิดอีกที
            2. ใช้ DVDFab (รึโปรแกรมเทือกนี้) แบ่งให้ไฟล์ดีวีดีของคุณแยกเป็น 2 แผ่นโดยเลือก split เพื่อไม่ให้เสียคุณภาพของไฟล์วีดิโอไป
            3. แต่ถ้าคุณแค่อยากเก็บไว้ดูโดยไม่สนใจคุณภาพเท่าไหร่ก็ไม่ต้อง split เคอะใช้ DVDFab ให้มันอัดเป็น DVD5แผ่นเดียวได้เลย รึจะใช้โปรแกรมบีบอัดอื่นๆก็ได้

Comment

Working...
            X