Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่เข้าใจกับ OS:Linux

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่เข้าใจกับ OS:Linux

นี่มันต่างกับ os แบบอื่นยังไงเหรอครับ

เพราะว่าจะตัดสินใจซื้อ BenQ S57 น่ะครับ
    ขอบคุณครับ

คือ os ฟรีไง

เหมือนคุณซื้อคอมโต๊ะประกอบเองแล้วลงของเถื่อนหรือทำเป็นของแท้งั้น ลงxp วิสต้า หรือวินโดว์ึ7 ก็ได้

ข้อดี
    ได้สเปกแรงและถูกเพราะไม่ต้องมีค่าos รวมไปกับเครื่อง

Comment

ถึงบอกว่าเป็น Linux แต่จริง ๆ แล้วจะมีใครบ้ายอลง Linux มาให้บ้างครับ ไม่มีหรอก

อย่างหรูก็ vista ครับ ใช้ windows ยังไม่ค่อยจะคล่องขืนลง Linux มามีเฮครับ

Comment

Linux เป็น OS ที่เรียกได้ว่าพื้นฐานที่สุดครับ ( Base Unix )
        มีเสถียรภาพสูงสุด มีการอัพเดทแพทมากที่สุด
        สามารถ Open Source ได้เอง และไม่มีลิขสิกข์

สาเหตุทีึ่ Mac เจ๋งได้ถึุงทุกวันนี้ก็เพราะมันมีพื้นฐานระบบจาก Unix
        ส่วนมากคนที่ใช้ OS นี้จะเป็น NetWork, Programer
        เช่น Linux : Ubuntu , Redhat ( สะกดถูกเปล่าหว่า ) ที่ซัพพอร์ทด้าน NetWork
        โดยที่ไม่ต้องเสียเงินซักแดงในการซื้อ OS มาใช้แถมยังมีเสถียรภาพสูงสุดอีกด้วย

ถ้า User ทั่วๆไปบางกลัมก็เลน Linux :Suse ที่เน้น Multi UserInterface
        ระดับสูง ตื่นตาตื่นใจใน OS 64 Bit แท้ๆ ไม่หน่วงไม่กั๊ก ใช้ได้เต็มที่
        จนหลายๆคนต้องเปลี่ยนใจจาก OS ยอดนิยมอื่นๆมาเล่นเชียวล่ะครับ
        ( ปัญหาคือพวก Driver แบบ 64 Bit หาไม่ค่อยได้ )
        Last edited by pattyna; 26 Apr 2009, 18:11:49.

Comment

เสียเงินนะครับ Linux บางตัวก็มีเก็บเงินเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ยกให้ Ubuntu ลงไว้กับ PC

Comment

เห็นว่าพวกLinux Ubuntuนี่โดนเจาะยากกว่าOS SeverของพวกMSด้วยใช่ป่ะครับ

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
              เสียเงินนะครับ Linux บางตัวก็มีเก็บเงินเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ยกให้ Ubuntu ลงไว้กับ PC
              โอ้ Linux ที่เก็บเงินด้วยเหรอครับเนี่ย
              เคยเข้าใจว่าเป็นของฟรีมาตลอดเลย ^^" ( ยิ่งชินๆกับของเถื่อนๆด้วย )
              ขอบคุณมากครับ คุณ clayzizer ที่ช่วยแถลงให้

เห็นว่าพวกLinux Ubuntuนี่โดนเจาะยากกว่าOS SeverของพวกMSด้วยใช่ป่ะครับ
              เหมือนเคยได้ยินเน็ตเวิร์กที่บริษัทเค้าบอกว่า เพราะจำนวนคนใช้ OS มีน้อยกว่าพวก MS มาก
              และความเสถียรกว่าของ OS อีกต่อนึงด้วย ทำให้เจาะระบบยาก

Comment

ถ้าเก่งภาษาคอมพ์ = linux

ไช้งานทั่วไป ไม่เก่งมาก = ms

Comment

linux ระดับต้นๆ ฟรีครับ ส่วนใหญ่จะไปเก็บตังพวกระดับ เซิฟเวอร์มากกว่า

Comment

Router ต่างๆ ใช้ os เป็น linux เกือบทั้งหมดครับ
                    เพียงแต่ จะมี module ที่จำเป็นจริงๆ สำหรับอุปกรณ์ตัวนั้นครับ

unix ที่เสียตังมีหลายค่ายครับ ไม่ว่าจะเป็น sun, ibm, hp มีหมดครับ เพียงแต่อาจจะเสียแค่ค่า cd เท่านั้น
                    แต่ส่วน support ต้องซื้อเพิ่ม หรืออาจจะอยุ่ใน packet แล้วครับ

Comment

ผมใช้ redhat9+ oracle 10g
                      แล้วก็มี soraris อีกนิดๆหน่อยๆ อะคับ

Comment

Working...
                      X