overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ลงวินโดวไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าไม่เจอHDD

OverclockZone Member

Exclamation ลงวินโดวไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าไม่เจอHDD

ลงวินโดวไม่ได้ค่ะ
    ใส่แผ่นไป แล้วกดคีย์ใดๆ หลังจากนั้นก็โหลดๆๆปกติ
    สักพักก็ขึ้นมาว่าแบบนี้

เป็นเพราะอะไรหรอคะ แล้วจะแก้ไขยังไง

ก่อนหน้าที่ลงวินโด เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคะ
    สาย HDD ก็เช็คแล้ว ไม่มีปัญหา พึ่งซื้อคอมใหม่ยังไม่ถึง 1 ปีเลยค่ะ
    แต่ที่ลงใหม่เพราะคอมช้าค่ะ อยากจัดการ Window ใหม่เท่านั้นเอง
    เล่นเกมได้ ทำงานได้ ไม่มีปัญหา ไม่ค้างแต่อย่างใดค่ะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ใช้วินแผ่นเดิมที่เคยลงได้ป่าวครับ หรือ แผ่นไหม่

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

เปลี่ยนโหมด harddisk ใน bios จาก ahci เป็น ide

Quote Originally Posted by jackson View Post
    เปลี่ยนโหมด harddisk ใน bios จาก ahci เป็น ide
    ขอบคุณมากๆค่ะ เด๋วพรุ่งนี้จะไปลองลงดูอีกรอบค่ะ

แผ่นวินโดวเป็นแผ่นใหม่ค่ะ พึ่งซื้อมาเสาร์ที่แล้วนี้เองค่ะ

Quote Originally Posted by kuangtong View Post
    ขอบคุณมากๆค่ะ เด๋วพรุ่งนี้จะไปลองลงดูอีกรอบค่ะ

แผ่นวินโดวเป็นแผ่นใหม่ค่ะ พึ่งซื้อมาเสาร์ที่แล้วนี้เองค่ะ
    มันเป็น ide ตั้งแต่แรกอยู่แล้วอ่ะค่ะ ทำไงดีอ่า ลงไม่ได้ง่ะค่ะ

สาย HDD ก็ลองเปลี่ยนแล้วนะคะ ไม่ได้เหมือนเดิม

บางกรณีอาจเกิดเพราะแผ่น windows ที่จะลง
    ลองดูตอนบูตเครื่องหรือ bios ก่อนนะครับ ว่า detect เจอ HDD ไหม ถ้าเจอแล้วลองเปลี่ยนแผ่น windows ดู มันอาจโหลด Drivers ได้ไม่ครบ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ใช้ฮาร์ดดิสของอะไร Seagate ที่มีปัญหาเฟิร์มแวร์รึป่าว เลย detect ไม่เจอ

OverclockZone Member allnighty's Avatar

เฟริมแวร์ คือ อะไรเหรอครับ ผมก็เคยเป็นครับ

ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

ใช้ seagate 7200.11 รึเปล่า

ลองใช้โปรแกรมอื่นจัดการ format hradisk ก่อนนะ เคยเจอประมาณว่า windows ไม่สามารตรวจสอบพื้นที่ทั้งหมดได้ หลายสาเหตุครับ

OverclockZone Member maxextreme's Avatar

HDD sata ปะ

ถ้าใช่ แผ่นวินโด้ที่ลงลองหาแผ่นที่เค้าใส่ Driver sata มาแล้วดูครับ

OverclockZone Member keng95's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย บางบัวทอง

ลองหาแผ่น window โมดิฟาย ของ SKZ หรือค่ายอื่นๆ มาใช้ดูครับเวลาบูตให้เลือกหัวข้อลงกับไดร์เวอร์ แค่นี้ก็จะเห็น HD แล้วครับ

OverclockZone Member meo95's Avatar

Quote Originally Posted by maxextreme View Post
    HDD sata ปะ

ถ้าใช่ แผ่นวินโด้ที่ลงลองหาแผ่นที่เค้าใส่ Driver sata มาแล้วดูครับ

OverclockZone Member nan182's Avatar

ถ้า Hdd เป็น Sata แผ่นวินโด ปกติต้องโหลด Diver Sata เองค่ะ
    ลองห้าพวกแผ่นที่ดัดแปลงมาแล้ว เค้าน่าจะเขียนไว้ว่ามี Driver sata
    มาด้วยที่หน้าปกนะเจ้าค่ะ

OverclockZone Member Rubbish's Avatar
    Bangkok , Trang

ผมเคยเจอครับ ของพี่ เอาส่งร้าน ปรากฎ HDD พังครับ

ตอนแรกก็เข้าใจว่าไม่ได้เปลี่ยนเป็น IDE เหมือนกันครับ พอไปเปลี่ยนแล้ว ก็ลงไม่ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

ผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ Driver SATA ครับผม แผ่นวินโดวส์ปกติเนี่ยมันไม่ได้ลงไว้ให้ครับเราต้องไปตามโหลดเอง หรือว่าหาจากแผ่นที่ให้มาพร้อมกับ MB ครับผม มีอยู่ สองวิธีที่ผมเคยใช้ครับ คือ
    1. ทำการ Extract ไฟล์ลงใน Floppy A ครับผม
    2. ทำการใช้ nlite ทำแผ่นที่บวก Driver ตัวนี้ลงไปแล้ว (จะสามารถทำให้เครื่องลงได้เลย และเห็น HDD ปกติเหมือนกับตอนใช้ IDE ครับ) เคสนี้เหมาะสำหรับ เครื่องที่ไม่มี Floppy A ครับผม -------> ผมใช้วิธีนี้ครับ แล้วก็เก็บแผ่นไว้ใช้เฉพาะเครื่องตัวเองเลย

ถ้าใช้ seagate 7200.11 firmware อาจจะล๊อกตัวเองไปแล้วครับ เพราะผมเพิ่งโดนไป ต้องเอาไปเครม

OverclockZone Member tiksna's Avatar

เป็นที่แผ่น window ครับ เปลี่ยนแผ่นใหม่ดู ผมเคยเจออาการนี้ เปลี่ยน ไป ประมาณ 5 แผ่น กว่าจะได้

Bookmarks

Bookmarks