Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเลือกใช้ PSU ที่มีวัตต์เยอะเกินกว่าที่ใช้งานมากไป จะมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเลือกใช้ PSU ที่มีวัตต์เยอะเกินกว่าที่ใช้งานมากไป จะมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างครับ

ยกตัวอย่างถ้า คอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่ง ต้องใช้ไฟที่ 500w
    (หรืออาจจะน้อยกว่านี้ก็ได้ครับ อันนี้ตั้งสูงเพราะเผื่อใช้ได้เต็มที่สูงสุด)

ถ้าติดตั้ง PSU ตัวใดตัวหนึ่ง ระหว่าง 650w กับ 750w
    จะมีผลข้างเคียง ผลดี ผลเสีย แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ และควรจะเลือกใช้อย่างใดมากกว่ากัน
    ควรจะใช้ให้พอดี หรือเผื่อไว้มากเท่าใดครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกความคิดเห็น ช่วยกันตอบเยอะๆนะครับ
    Last edited by WHIPLASH; 27 Apr 2009, 07:05:03.

ไม่ต่างครับ

อันไหนก็ได้ มันจะจ่ายเท่าที่ ใช้อยุ่ครับ

ใช้ 500W ซื้อ 1000W มามัน ก็ ใช้ ๕๐๐ วัตต์เท่าเดิม

Comment

Originally posted by converseboy View Post
      ไม่ต่างครับ

อันไหนก็ได้ มันจะจ่ายเท่าที่ ใช้อยุ่ครับ

ใช้ 500W ซื้อ 1000W มามัน ก็ ใช้ ๕๐๐ วัตต์เท่าเดิม
      ตามนี้งับ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
        ไม่ต่างครับ

อรุณสวัสดิ์ ท่าน converseboy และ ท่าน monkeypond ด้วยนะครับ
        ขอบคุณมากๆครับ

แล้วมันมีผลเรื่อง ค่าไฟ เพิ่มขึ้นไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

มีผลนิดหน่อยในเรื่องอัตราการกินไฟ เนื่องจากค่า Efficiency ของ PSU แปรผันไปตาม % load ที่ใช้
          PSU ส่วนมากจะมี Efficiency สูงที่สุดอยู่ที่ประมาณ 50% ของค่าสูงสุดที่ PSU ทำได้ครับ
          อย่างเช่นในรูป เป็นของ ICute Titanium Pro 750W

อันนี้เทียบ ICute หลายๆรุ่น

ทีนี้ จะซื้อ PSU ที่จ่ายไฟได้ 2 เท่าของที่ๆเครื่องใช้ หรือจะซื้อแค่พอเพียง อันไหนคุ้มกว่า
          ก็ต้องมานั่งคิดว่า Efficiency ที่เพิ่่มมา ช่วยประหยัดไฟตามเวลาที่เราจะใช้มันได้เท่ากับเงินที่เสียไปไหม?

Credit : http://www.80plus.org/manu/psu/psu_r...50W_Report.pdf
          http://www.icute.com.tw/english/TITANIUM_PRO.html

จริงๆมี Power Factor อีก
          แต่อันนี้ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ รอท่านอื่นมาตอบ :P
          Last edited by Snake; 27 Apr 2009, 07:54:37.

Comment

Originally posted by Snake View Post
            มีผลนิดหน่อยในเรื่องอัตราการกินไฟ เนื่องจากค่า Efficiency ของ PSU แปรผันไปตาม % load ที่ใช้
            PSU ส่วนมากจะมี Efficiency สูงที่สุดอยู่ที่ประมาณ 50% ของค่าสูงสุดที่ PSU ทำได้ครับ
            อย่างเช่นในรูป เป็นของ ICute Titanium Pro 750W

ทีนี้ จะซื้อ PSU ที่จ่ายไฟได้ 2 เท่าของที่ๆเครื่องใช้ หรือจะซื้อแค่พอเพียง อันไหนคุ้มกว่า
            ก็ต้องมานั่งคิดว่า Efficiency ที่เพิ่่มมา ช่วยประหยัดไฟได้เท่ากับเงินที่เสียไปไหม?

Credit : http://www.80plus.org/manu/psu/psu_r...50W_Report.pdf

Comment

ข้อดี.- ไม่มีอะไรแตกต่าง
              ข้อเสีย.- PSU ขนาดใหญ่ขึ้น, ราคาแพง, แต่ถ้ามีทรัพย์เยอะก็ไม่ผิด ระหว่าง 500W กับ 650W ขนาดต่างกันน่ะ ต้องดู Case เราด้วย เพราะบางระบบติดตั้งด้านล่าง

Comment

Originally posted by Snake View Post

อันนี้เทียบ ICute หลายๆรุ่น

ก็ต้องมานั่งคิดว่า Efficiency ที่เพิ่่มมา ช่วยประหยัดไฟตามเวลาที่เราจะใช้มันได้เท่ากับเงินที่เสียไปไหม?

http://www.icute.com.tw/english/TITANIUM_PRO.html
                อรุณสวัสดิ์ครับ ท่าน snake ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by lampofgod View Post
                  ข้อดี.- ไม่มีอะไรแตกต่าง
                  ข้อเสีย.- PSU ขนาดใหญ่ขึ้น, ราคาแพง, แต่ถ้ามีทรัพย์เยอะก็ไม่ผิด ระหว่าง 500W กับ 650W ขนาดต่างกันน่ะ ต้องดู Case เราด้วย เพราะบางระบบติดตั้งด้านล่าง
                  อรุณสวัสดิ์ครับ ท่าน lampofgod ขอบคุณมากครับ และ ขอบคุณท่าน converseboy อีกครั้งครับ

Comment

อรุณสวัสดิ์ครับ ท่าน WHIPLASH

Comment

ไม่เกี่ยวกันครับ

Comment

เอาเหลือไว้ก่อน จะได้ไม่วูป อิอิ

Comment

ถ้าไม่คิดอัพเกรดในเวลาอันใกล้ใช้เท่าที่จำเป็นครับ
                          วัตต์เยอะก็ค่าไฟแพงครับ

Comment

เกินดีกว่าขาดครับ

เผื่ออับเกรดแล้วกินไฟเพิ่มอีก555

Comment

มีผลครับ
                              .
                              .
                              .
                              เปลืองตังโดยใช่เหตุ.....

Comment

Working...
                              X