Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าflash9600GSO384 to 8800GTS512 พลาดแก้ไขยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าflash9600GSO384 to 8800GTS512 พลาดแก้ไขยังไงครับ

ลองจนได้เรื่อง xfx 9600 GSO 384M จะflash biosเป็น xfx 8800 GTS 512M โดยใช้xtremetuner
    พอ restartภาพ icon desktop ลายๆกลายเป็นหลาย iconมองไม่ออกเลยว่าเป็นอะไรบ้าง จะ flashกลับก็ไม่ได้ เพราะมองไม่เห็น icon xtremetunerคลิกไม่ได้
    การแก้ไขที่ผมลองทำไปแล้วก็มีคือ ลองเปลี่ยนไป flash biosผ่าน usb bootแต่ก็ไม่ได้เพราะหน้าdosก็มองไม่ออกเหมือนกันว่าตัวหนังสือเป็นอะไรบ้าง เอาว่ะลองพิมพ์ๆตามขั้นตอนที่ศึกษามาก่อน คือ พิมพ์ F:\nvflash xxx.rom(xxx=biosเดิมๆ)enter
    จากนั้นกดyแล้วenterอีกครั้ง หน้าDosมีการเปลี่ยนแปลงคือมีการเคลื่อนไหวจากเดิมบ้าง แต่ไม่สำเร็จ(คิดเอาเองนะครับ)เพราะแล้วมันก็นิ่งไป
    แล้วก็มาถึงสาเหตุที่ตั้งกระทู้นี้
    1.อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง ถ้าท่านใดรู้วิธีแก้ไขแอดmsnมาคุยวิธีแก้ให้หน่อยจะขอบคุณมากเลยครับ tankung0932@hotmail.com
    2.ถ้าแก้ไขเองไม่ได้ลักษณะอาการนี้เอาไปเคลมได้ไหมครับ
    3.ถ้าเคลมไม่ได้เอาไปให้ร้านflash biosให้ใหม่จะมีผลกับประกันไหมครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ยังไงก็ฝากดันด้วยนะครับ

ทำไม flash ข้ามรุ่นละครับ

Comment

มีออนบอดมั้ยถ้าไม่มีหาเสียบตัวที่มี *-- ถ้ามีถอดการ์ดออกก่อน แล้วตั้งออนบอร์ดเป็น VGA ตัวแรก ได้แล้วปิดเครื่องใส่การ์ดจอเข้าไป พอเปิดมันก็จะขึ้นออนบอร์ด แล้วก็แฟลชใหม่

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
        มีออนบอดมั้ยถ้าไม่มีหาเสียบตัวที่มี *-- ถ้ามีถอดการ์ดออกก่อน แล้วตั้งออนบอร์ดเป็น VGA ตัวแรก ได้แล้วปิดเครื่องใส่การ์ดจอเข้าไป พอเปิดมันก็จะขึ้นออนบอร์ด แล้วก็แฟลชใหม่
        Asus M2N ไม่มีออนบอร์ดไปหายืมเครื่องใครได้ละนี้ ว่าใช้โปรแกรมใหนแฟรชกลับครับ xtremetunerรึเปล่าครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

ใช้ nvflash ดีกว่า พิม nvflash -4 -5 -6 ชื่อ.นามสกุล

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
            ใช้ nvflash ดีกว่า พิม nvflash -4 -5 -6 ชื่อ.นามสกุล
            ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
            แต่ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องที่มีออนบอร์ด ท่านใดมีวิธีแก้ไขอื่นๆสำหรับ บอร์ดที่ไม่มีออนบอร์ด แนะนำให้หน่อยนะครับ
            ป.ล. ว่าแต่เอาไปเคลมจะได้ไหม

Comment

มันflashข้ามได้เฉพาะ galaxy แรม 8 เม็ดหนิ
              ถ้า galaxy มันมี dual bios กดปุ่ม ctrl+alt+del ค้าง3วิตอนบูต
              ถ้ายังบูตได้เข้าดอสได้ลอง
              Flash your bios with:
              - nvflash -f filename.bin

Comment

Originally posted by puttapoom View Post
                มันflashข้ามได้เฉพาะ galaxy แรม 8 เม็ดหนิ
                ถ้า galaxy มันมี dual bios กดปุ่ม ctrl+alt+del ค้าง3วิตอนบูต
                ถ้ายังบูตได้เข้าดอสได้ลอง
                Flash your bios with:
                - nvflash -f filename.bin
                ผมพลาดไปเองครับ ดูไม่ดีเอง มันมีแค่ 6 เม็ดจริงๆ จะจำไว้เป็นบทเรียนต่อไป
                Attached Files
                Last edited by tankung0932; 27 Apr 2009, 11:04:34.

Comment

เอาไปเครม แล้วบอกการ์ดมันเป็นไรไม่รู้

ไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่าแฟชรข้ามรุ่นได้ ถ้าท่อ-แรมไม่เท่ากันมันแฟชรได้ด้วยเหรอพึ่งรู้ ผมก็เคยแฟชรจากx1900GTเป็นx1900xt ยังเน่าเลย ภาพมองไม่รู้เรื่องตั้งแต่หน้าไบออสเลย

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                    เอาไปเครม แล้วบอกการ์ดมันเป็นไรไม่รู้

ไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่าแฟชรข้ามรุ่นได้ ถ้าท่อ-แรมไม่เท่ากันมันแฟชรได้ด้วยเหรอพึ่งรู้ ผมก็เคยแฟชรจากx1900GTเป็นx1900xt ยังเน่าเลย ภาพมองไม่รู้เรื่องตั้งแต่หน้าไบออสเลย

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post

-->เน่าเลย ภาพมองไม่รู้เรื่องตั้งแต่หน้าไบออสเลย-->9600GSOของผมเลยครับ ส่วนข้อมูลที่ได้มาเจอจากเวปนอกเวป1 ซึ่งผมคงแปลผิดไปเองครับท่าน และมันจะเป็นบทเรียนสำหรับผมต่อไป
                      ขอบคุณที่แนะนำครับ
                      Attached Files

Comment

เน่าครับ ช่วยเหลือไม่ได้เนื่องจากไม่ได้อยู่ด้วย ฮ่าๆๆ ผมแฟลช 8800GT>9800GT สบายครับไม่เคยเจอปกติเจอแฟลชกลับอย่างเดียวครับ

Comment

เหอๆ ลองๆๆ แฟลช 8500 GT Mod bios ผ่าน nvflash ยังได้ แต่ทำไมแฟลช 9600 GSO ไม่ได้หว่า แค่มองเห็นตัวหนังสือไม่รู้เรื่องเฉยๆ แต่ทำขั้นตอนเหมือน 8500 GTเลย แต่ก็ยังไม่ได้ ทำไงต่อดี หาเครื่องที่มีออนบอร์ดก็ไม่มีมาให้ลอง จะไปยืมเครื่องเพื่อนก็กลัวทำของเค้าพัง จะไปเคลมก็ไกลเหลือเกิน(เผื่อไม่รับเคลมอีก)TT

Comment

ถ้าที่ร้านรู้ว่าไปทำการแฟลชไบออสมาก็เคลมไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by intrinity View Post
                              ถ้าที่ร้านรู้ว่าไปทำการแฟลชไบออสมาก็เคลมไม่ได้ครับ
                              ประมาณว่าอาจจะเป็นอย่างที่ท่านว่า เคลมไม่ได้ TT
                              -->แล้วมีโอกาสแค่ไหนที่จะทำให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้และนี้<--

Comment

Working...
                              X