Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Raid หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Raid หน่อยครับ

พอดีผมได้มีโอกาสต่อ Raid 0 โดยใช้ HDD 1TB*4 (เอาของเพื่อนมาลองก่อนตัดสินใจซื้อ แต่ตอนเอาไปคืนต้อง + ชมพู 555)

แต่พอเข้า config ใน Raid ทำไมมองเห็นแค่ 1.6 TB เองอะครับ ทั้งที่ความจริงมันควรจะเป็น 3.6 TB แต่ถ้าต่อ Raid 1TB*2 จะมองเห็นเต็มขนาด แปลว่าบอร์ดไม่รองรับหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมเลยต่อ Raid 1TB*2 สองอันเลย

บอร์ดของ MSI K8n Neo 4 Platinum กับ HDD Seagate 7200.11 1TB*4

ปกติ Raid 0 มันมี limit ขนาดของ HDD หรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จับหน้าจอ หรือถ่ายภาพเมนูเซ็ต RAID มาสิครับ...ปกติก็ทำโดยเลือก HDD เข้ามาอยู่ในวงเดียวกันเท่านั้นก็เรียบร้อย ทำบน Windows หรือ DOS ก็ได้ ส่วนขนาดของก็ตามความจุมีแค่ไหนเห็นแค่นั้น ในกรณีท่านได้ลองเพิ่ม HDD อีก 2ลูกเข้ามาในวงทีหลังหรือยังฮะ

Comment

เด๋วกลับบ้านไปจะเอารูปมาให้ดูครับ

จำได้ลางๆ ตามนี้นะครับ

Create Raid >> แล้วจะมีให้เลือก Raid 0, Raid 1, Raid 5, Raid 10

ผมเลือก Raid 0

มีให้เลืิอก จำนวน HDD >> 2, 3, 4

ผมเลือก 4

Chunk ไรซักอย่าง มากสุด 128k

ผมเลือก 128k เลย

Size ออกมาเหลือ 1678M -*-

-------------------------------------------------

แต่ถ้าทำตามขั้นตอนด้านบน แต่จำนวน HDD = 2

Size ออกมา 1800M อะครับ ก้อเลยงง

ีเด๋วกลับบ้านไปถ่ายรูปก่อนครับ แล้วจะเอามาให้ชม

Comment

ตกใจเลย ออกมา 1800Mb

ปล. แอบมาแซว

Comment

Working...
        X