Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง HDD Seagate 7200.12 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง HDD Seagate 7200.12 หน่อยครับ

ทำไมเวลาเปิดเครื่องมาปุ๊บ มันจะสแกน Hdd ทุกครั้งก่อนเข้าวินโดวส์เลยอะครับ เป็นที่อะไรหรอ ปิดยังไงหรอครับ ขี้เกียจสแกนแล้วอะครับ สเปคก็ตามลายเซ็นต์ครับ คือพื้นที่ว่าสงมันเหลือแค่ 6 GB. น่ะครับ คือ Hdd หลักเหลือ 10 GB. เจ้า Seagate 7200.12 เนี่ยเพิ่งซื้อมาครับพร้อมหนัง Hidef เลยมีพื้นที่เหลือ 6 GB. เองครับ พอเสียบเข้าเครื่องก่อนเข้าวินโดวส์มันก็สแกนมาทุกครั้งเลยอะครับ มันเป็นอะไรหรือเปล่าครับ รบกวนช่วยบอกทีครับ ขอบคุณมากคร้าบ

ไม่มีใครทราบเลยหรอคร้าบ

Comment

มันชอบสแกนไดร์ฟไหนก็ฟอร์เมตไดร์ฟนั้นใหม่ แต่เก็บข้อมูลไว้ก่อนนะครับ ถ้ามีข้อมูลสำคัญ

Comment

ของผมไม่เป็นแฮะ

Comment

โห ฟอร์แมตเลยเหรอ ฮื่อๆ

Comment

ที่แสกนเป็นหน้าจอฟ้าๆ รึเปล่า ที่กด enter แล้วผ่านไปอะ [ของผมสีเขียวเพราะใช้ xp พวกโม]

ถ้าใช่ลองไปปิดโหมด HDD SMART ในไบออสดูครับ

Comment

แล้วทำไมมันไม่สแกนไอตัว 3200YS ผมด้วยอะคับ มันสแกนแค่ Seagate อย่างเดียวอะคับ

Comment

มันไม่เป็น FAT แบบ NTFS รึเปล่าคับถ้ายังไม่เป็นแปลงแล้วก็หาย

Comment

ถ้าว่างก็ปล่อยให้มันสแกนจนเสร็จไปเลยก็ดีครับ หรือถ้าจะให้ดีก็ทำ Defrag ไปเลย

เวลาเอาฮาร์ดดิสก์ที่มีข้อมูล มาจากเครื่องอื่นๆ บางทีเขาทีเขา Copy ผ่านโปรแกรม หรือ Ghost มาให้

รูปแบบไฟล์อาจจะเอ๋อๆครับ ลองทำดูสักครั้งดู ได้ผลยังไงก็แจ้งนะครับ

Comment

ลองเข้าไปที่ scandisk ดูนะครับ แล้วติ๊กถูกที่ช่องบน แล้วรีสตาร์ทเครื่อง

จากนั้นก็รอจนสแกนเสร็จ ผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้ พอทำแบบนี้แล้วมันหาย

Comment

ผมเป็นแบบจขกท แต่เดี๋ยวผมรีดูให้หลังจากปิด smart

Comment

HDD มี BAD หรือเปล่าครับผมใช้พวก 7200.12 เปิด colo วิ่งเป็นสุขดี แรงด้วย 6 ลูกครับ

Comment

ตอบตอนนี้ ยังทันป่าว เจ้าของกระทู้แก้ได้ยัง

เท่าที่ผมเจอ HDD นั้น ฟอแมท ด้วย โปรแกรม พาติชั่นเมจิก ครับ มันชอบสแกน ตอนเปิดเครื่อง วิธีแก้ ผมขี้เกียจหา เลยใช้วิธี ฟอแมทในวินโดเอาใหม่ ครับ

Comment

format ใหม่เลยครับ drive ที่ลง windows ให้ format เป็นแบบ NTFS ลองดูนะครับ หรือไม่ก็เปลี่ยน version ของ windows ดูครับ

Comment

Backup Files

Format

End..

Comment

Working...
                              X