Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ อุณหภูมิสูงจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ อุณหภูมิสูงจัง

ผมใช้E7200+EP31-DS3L ชุดระบายความร้อนเดิมๆทั้งหมด ที่2.88(320x9) แล้วรัน orthos (โปรแกรมมันอ่านเป็น320x9.5=3.04อ่ะ) แล้วอุณหภูมิมันขึ้นไปถึง 99 องศาเลยอ่ะครับ แบบนี้ควรทำอย่างไรครับ อันตรายรึเปล่า หรือว่าต้องเพิ่มอุปกรณ์ทำความเย็นเท่านั้นอ่ะครับ
    แล้วก็ที่ความเร็วเท่านี้ผมปรับทุกไฟอย่างautoหมด vcoreมันอยู่ที่ 1.536 นี่ปกติไหมครับ

ช่วยทีครับ ไม่รู้จะลากต่อยังไงดี มือใหม่มาก

ร้อนนะ 99 นะ แนะนำซื้อซิ้งใหม่ครับ แล้วก็เพิ่มไฟตัวอื่นลดไฟซีพียูลงจะได้ไม่ค่อยร้อน แต่ 320*9.5 ไฟ 1.53 ทำไมเยอะจัง

Comment

เยอะจังครับบอกไห้ครับผมปรับไช้อยู่ 400*9.5ไฟปรับ 1.6 นอกนั้น nomal ครับทดแรม 1/1 ด้วยแค่นี้ครับอืมซิ้งผไช้ hiper 212 นะร้อนแค่ 44 เล่นเกมส์ ก็ 48-50 ไม่เกินนี้นะเทส orthos ไม่เกิน 70 ครับเปลี่ยนซิ้งแบบผมและทำตามผมลองดูครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
        ร้อนนะ 99 นะ แนะนำซื้อซิ้งใหม่ครับ แล้วก็เพิ่มไฟตัวอื่นลดไฟซีพียูลงจะได้ไม่ค่อยร้อน แต่ 320*9.5 ไฟ 1.53 ทำไมเยอะจัง

ต้มมาม่าได้เลยนิท่าน
        ร้อนเกินไปจิงๆ ocไม่มากแต่ไฟอยู่ที่1.53แปลกๆมันเยอะไปนะ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
          เป็นไปได้ไหมว่าเพราะผมปรับAutoไว้ ไฟมันเลยไปเลี้ยงมากเลยทำให้ร้อนมากไปด้วยอ่ะครับ
          ถ้าเราปรับไฟเองอาจร้อนน้อยกว่านี้รึเปล่าครับ

Comment

เพิ่มไฟตัวอื่นครับ เช่น ไฟ NB แล้วลดไฟซีพียูลงครับ

Comment

ไฟเดิมๆมันคือ1.17500 ผมลงปรับmanualแล้วใช้1.18125 แล้วเพิ่มเป็น 320x9.5 = 3.04
              รู้สึกเหมือนIdleมันร้อนน้อยลงนิดหนึ่ง เปิดเตรื่องได้ปกติ แต่รัณorthos กับ prime แล้ว fail แบบนี้อาจเป็นเพราะไฟยังไม่พอหรือเปล่าครับ แล้วความร้อนนี้มันขึ้นกับVcoreใช่ไหมครับ
              อีกอย่างนึง หาที่ปรับไฟ NB ไม่เจออ่ะครับ
              Last edited by manjuliaket; 27 Apr 2009, 14:12:17.

Comment

sink เดิมคุม Full load ไม่ไหวหรอกมั้งครับ เฉียดๆร้อยทุกรายแหละ

Comment

Originally posted by manjuliaket View Post
                  ไฟเดิมๆมันคือ1.17500 ผมลงปรับmanualแล้วใช้1.81250 แล้วเพิ่มเป็น 320x9.5 = 3.04
                  รู้สึกเหมือนIdleมันร้อนน้อยลงนิดหนึ่ง เปิดเตรื่องได้ปกติ แต่รัณorthos กับ prime แล้ว fail แบบนี้อาจเป็นเพราะไฟยังไม่พอหรือเปล่าครับ แล้วความร้อนนี้มันขึ้นกับVcoreใช่ไหมครับ
                  ไฟใช้1.81250 เขียนผิดหรือป่าวครับ 1.8 นี่แต๊ปได้เลยนะ แล้วที่เทสไม่ผ่านแสดงว่าไม่เสถียรครับ เพิ่มไฟเข้าไปอีก

Comment

พิมพ์ผิดครับ 1.18125

Comment

Originally posted by omyimtogo View Post
                      sink เดิมคุม Full load ไม่ไหวหรอกมั้งครับ เฉียดๆร้อยทุกรายแหละ
                      หมายถึงไม่ OC ด้วยป่ะคับ (i7 ของผมร้อนจะตายอยู่แล้ว)

Comment

หาที่ปรับไฟNBไม่เห็นครับ - -"
                        ความร้อนนี้มันขึ้นกับVcoreใช่ไหมครับ

Comment

ถามอีกหน่อย performance enhanceในbiosมันคืออะไรอ่ะครับ มันมีให้เลือก stadard,turbo,extreme
                          แล้วเวลารันเทสแต่ระรอบนี้ใช้เวลานานประมาณเท่าไรกันครับ

Comment

Originally posted by mistertun View Post
                            หมายถึงไม่ OC ด้วยป่ะคับ (i7 ของผมร้อนจะตายอยู่แล้ว)
                            น่าจะ I7 ด้วยละครับ Sinkเิดิมๆมันได้แค่ ถึงจุดๆหนึ่งแล้วมันก็ไหลแล้วครับ = =

Comment

Originally posted by omyimtogo View Post
                              น่าจะ I7 ด้วยละครับ Sinkเิดิมๆมันได้แค่ ถึงจุดๆหนึ่งแล้วมันก็ไหลแล้วครับ = =
                              ของผมไม่OC fullload พุ่งเก้าสิบองศา ทำใจปิด HyperThread ลงมาเกือบสิบองศา

เศร้า...

ใครใจบุญบริจาคซิ้งค์หน่อย

Comment

Working...
                              X