overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: !!! ท่านเทพช่วยหน่อยครับ !!! คอมมีปัญหาครับ

OverclockZone Member allnighty's Avatar

Default !!! ท่านเทพช่วยหน่อยครับ !!! คอมมีปัญหาครับ

ตอนกลางคืนยังเล่นได้ตามปกติครับ แต่พอตอนเช้ามาเปิดอีกทีมันเปิดติดครับแต่ไม่เข้าหน้า Windows
    ครับ ไม่ทราบว่ามันเกิดเพราะอะไร
    พอเข้าไปมันขึ้นว่า

หน้าที่ 1. Memory Testing : 6290432k OK
    Memory Frequency 1600 MHz
    Detecting IDE Drivers...

ผมก็เลยรอสักพักครับ

หน้าที่ 2. Verifying DMI POOL Data.....
    Boot from CD/DVD :
    Disk Boot Failure, Insert System Disk And Press Enter

ผมเลยกด Enter ไป

หน้าที่ 3. Boot from CD/DVD :
    Disk Boot Failure, Insert System Disk And Press Enter >> มันบอกว่าดิสก์บูท ล้มเหลว อ่ะครับ

รบกวนหน่อยครับ

อาการที่ว่านี้มันเป็นที่ Ram หรือ Hard Disk อ่ะครับ
    เพราะผมถอด Ram มาทำความสะอาดแล้ว มันก็ไม่หายอ่ะครับ

!!! ช่วยหน่อยนะครับบบบบบ !!! ไม่มีคอมเล่น จาบ้าตาย
    Last edited by allnighty; 29 Apr 2009 at 17:30:06.

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ลอง ใส่แผ่น windows ดูครับ Windows น่าจะมีปัญหา

OverclockZone Member โดราเอม่อง's Avatar

เบื้องต้น

ถอดแรมขัด
    ถอดการ์ดจอขัด
    Clear Cmos
    เช็คสาย HD ,DVD

ลองดูก่อนครับ

OverclockZone Member allnighty's Avatar

Default คอมมีปัญหา

ลองใส่แผ่น Windows ดูแล้วครับ แผ่น XP มันขึ้นว่าไม่สามรถลงได้ครับ ส่วน Vista นั้น
    ตอนที่จะเลือก Drive ในการลง มันไม่มี Drive ขึ้นมาให้เลือกลงเลยครับ

ถอดแรมมาขัดแล้วครับ แต่ก็เป็นเหมือนเดิม เหลือแต่เคลีย CMOS อ่ะครับ ทำไงครับ

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

อาการที่ว่านี้ มันไม่เจอไดร์ฟที่จะบูตครับ HDD หายนี้เอง ลองถอดสายแพของ HDD ออกแล้ว ถอดสายไฟออก แล้วเสียบกลับเข้าไปให้แน่น ถ้าบูตมาไม่เจอ HDD อีก เดาได้เลยครับว่า HDD ผิดปกติ ลองถอดของเพื่อนมาใส่ดูครับ แวะเข้าไปดูใน Bios ก็ดีครับดูสิว่ามันเจอ HDD รึเปล่าครับ เช็คตามนี้ดูครับ

OverclockZone Member sudteenz's Avatar
    สุรินทร์ ถิ่่นช้างใหญ่ NCO13/52 (MP)

ผมก้อเคยเป็นคับ..

เข้า bios แล้วไม่เจอ HDD คับ..

แ้ล้วได้เปลี่ยน HDD ใหม่เรยยยยยย

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ลองเอา HDD ไปต่อเครื่องอื่นของเรา หรือ ของเพื่อนดูครับ

Smile

ปัญหานี้ มันไม่เกี่ยวกับ Ram ใช่มั้ยครับ
    แล้วถ้าเปลี่ยน Hard disk แล้วจะหายหรือป่าวครับ

ไม่เกี่ยวกับเล่นนานใช่มั้ยครับ
    ผมงงที่ว่าผมเพิ่งไปอัพคอมมา แล้วทำไมอาการเป็นเร็วจัง

ขอโทษครับถามเยอะไปหน่อย

OverclockZone Member

หน้าที่ 1. Memory Testing : 6290432k OK
    Memory Frequency 1600 MHz
    Detecting IDE Drivers...

ผมก็เลยรอสักพักครับ
    อาการที่ว่านี้ มันไม่เจอไดร์ฟที่จะบูตครับ HDD หายนี้เอง ลองถอดสายแพของ HDD ออกแล้ว ถอดสายไฟออก แล้วเสียบกลับเข้าไปให้แน่น ถ้าบูตมาไม่เจอ HDD อีก เดาได้เลยครับว่า HDD ผิดปกติ ลองถอดของเพื่อนมาใส่ดูครับ แวะเข้าไปดูใน Bios ก็ดีครับดูสิว่ามันเจอ HDD รึเปล่าครับ เช็คตามนี้ดูครับ
    รอนานมากไหมครับช่วง Boot HDD ถ้านาน Confirm ^
    แต่ใจเย็น ๆ ครับ ผมคิดว่าเครื่องเพิ่งซื้อมาไม่นาน HDD อาจไม่เสียก็ได้

OverclockZone Member

หากเชคปัญหาด้านบนแล้ว ยังไม่หายลองเชค Power Supply ก่อน ถ้าไม่ได้ให้ส่งเครม

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

เช็ค HD สาย ไฟ

OverclockZone Member tiksna's Avatar

เคลียร์ cmos แล้วอาการเป็นไง

ยังไม่ได้เคลีย Cmos เลยครับ ทำไมเป็น

เช็คสาย Hard Disk แล้วครับ ลองเสียบใหม่แล้วก็เปลี่ยนสาย Hard Disk แล้วแต่ก็ค้างเหมือนเดิมครับ

มันค้างหน้า
    Boot From CD/DVD :
    Disk Boot Failure,Insert System Disk And Press Enter...

ตลอดเลยครับไม่ขยับไปไหนเลย

ช่วยด้วยครับบบบบบบ ท่านทุกคน

ปล.ไม่มีคอมเล่นเซ็งมากครับตอนนี้
    Last edited by allnighty; 28 Apr 2009 at 19:41:22.

OverclockZone Member thu29311's Avatar

ลอง Set ค่า ใน ไบออส ให้บูต ตัวแรกเป็น อย่างอื่น เช่น DVD-ROM แล้วค่อยให้บูต HDD เป็นอันดับ 2 ดูครับ เครื่องผมก็เคยเป็น (แต่ต้อง Clear ค่าใน ไบออสก่อนนะครับ)

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    tonghadyai.com / Suzuki SA-TOOR Club / HatyaiZ Bike

ไฟล์บู๊ตหาย ติด Bad ฯลฯ

ให้เอา HDD เครื่องที่มีปัญหา ไปลองเสียบเป็น Slave เครื่องอื่นๆ ที่ยังไช้งานได้ดีอยู่
    เวลาบู๊ตเข้า Win มันจะ CheckDisk ให้เองครับ (ถ้าอาการหนักมัน Fix Error ไม่ได้ เตรียมตัว ลงWin ตั้ง Partition (เคยเจออาการนี้เหมือนกัน ต้องตั้ง Partiton กันใหม่เลย) ใหม่ได้เลยครับ (หรือส่ง HDD ไปกู้ข้อมูลก่อนก็ได้ ถ้ามีงานสำคัญ))

ไม่ทราบว่า HDD ที่ใช้เป็นยี่ห้อตามที่ผมว่าป่าวนะ Western ,Samsung
    จขกท. ตอบด้วย

ป่าวครับผมใช้ Seagate 1TB/7200/32MB

OverclockZone Member arito's Avatar

เปิดฝาเคสออก หาถ่านก้อนเล็กๆกลมๆ (ถ่านใส่นาฬิกา) ถอดออก แล้วใส่เข้าไปใหม่

จากนั้นเปิดเครื่อง เข้าเมนู bios ไปที่ boots device แล้วเลือก first boots เป็น cdrom หรือ dvdrom
    sec.boots เลือกเป็น hdd ที่ดราลง windows ไว้ กด exit&save จบ เครื่องจะรีให้ใหม่

ถ้ายังเป็นอยู่คง hhd bad ต่อให้ซื้อมาใหม่ ก็เกิด bad ได้เหมือนกัน เคลมได้เคลมเลย

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

ฟันธง ถ้ายี่ห้อ Seagate ตรวจสอบด่วน ตามนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=378728

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks