Announcement

Collapse
No announcement yet.

สร้างไดร์ฟเสมือนความเร็วสูงด้วย RAM DISK แบบง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สร้างไดร์ฟเสมือนความเร็วสูงด้วย RAM DISK แบบง่ายๆ

สร้างไดร์ฟเสมือนความเร็วสูงด้วย RAM DISK แบบง่ายๆกันครับ.....สำหรับผู้ที่มีแรมเหลือเฟือ หรือ ใส่แรมไป 4 GB แล้วระบบปฏิบัติการ 32Bit ไม่สามารถใช้ได้เต็มความจุ
    ^
    ^
    เดี๋ยวเราลองนำแรมที่ไม่ได้ใช้ กลับมาใช้ให้คุ้มค่าด้วยโปรแกรม Ram Disk กันครับ ดาว์นโหลดรุ่นทดลองใช้ได้ที่นี่ http://www.superspeed.com
    ^
    ^
    ในบทความนี้ทดสอบบนวินโดว์เอ็กซ์พี เซอร์วิสแพ็ค สาม...และผมใช้ RamDiskPlus 9.0 ตัวเต็ม ในการทดสอบ วิธีการและขั้นตอนต่างๆก็ตามภาพเลยฮะ
    ^
    ^
    1.

^
    ^
    2.

^
    ^
    3.

^
    ^
    4.

^
    ^
    ผลทดสอบด้วยสื่อบันทึกชนิดต่างๆ เพื่อการเปรียบเทียบ
    SanDiskCruzer4GB

^
    ^
    WD 6400 AAKS nonRAID

^
    ^
    WD 6400 AAKS RAID0 x2

^
    ^
    WD 6400 AAKS RAID0 x4

^
    ^
    INTEL Solid State Drive 80GB

^
    ^
    Ram Disk 1GB ( DDR2@1066 )

^
    ^
    ....จะเห็นได้ว่าไดร์ฟที่สร้างขึ้นจากแรมนี้มีความเร็วสูงมากเหมาะกับการนำไปดัดแปลง และ ประยุกต์ใช้ได้ดีมาก SSD หนาวไปเลย โดยส่วนตัวแล้วผมสร้างไว้เพื่อสร้างแคชสำหรับแปลงไฟล์มีเดียต่าง , พักไฟล์ไว้ก่อนไรท์ลงแผ่น CD หรือไว้สร้างเพจไฟล์ ซึ่งจะมีความเร็วกว่าสื่อบันทึกชนิดอื่นๆมาก...เท่าที่ลองใช้มา 2-3 เดือนมานี้โอเคครับ ไม่มีปัญหาอะไร....ผมใช้แรม 4GB บนวินโดว์ 32 บิตมองเห็นแรมแค่ 3GB เท่านั้นก็เอาของเหลือมาทำประโยชน์ก่า วันนี้ยังพบว่ามีคนตั้งกะทู้ถามว่า "ทำไงดีให้วินโดว์มองเห็นแรมเต็มๆ " ส่วนใหญ่ก็จะแนะนำกันว่า " ใช้ 64 บิตสิ " ซึ่งผมว่าถ้าหันไปหา 64 บิตแล้วปัญหามันจะตามมาอีกมาก เพราะผู้ที่ใช้ 64 บิต แล้วส่วนมากเอาไว้ทำงานกันซะมากกว่า ซึ่งผู้ที่เข้ามาตั้งกะทู้ถามแนวๆนี้ส่วนมากจะมือใหม่ซะมากกว่า คงไม่ได้ใช้ 64 บิต ไว้ทำงานกราฟฟิคหนักๆแน่ๆ ...ซ้ำปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ หรือ การรองรับแอพพิคเคชั่นยังเป็นรอง 32 บิตอยู่เยอะเลย.... ก็แนะนำกันไว้ฮะ ลองเอาไปเล่นดูเน้อสำหรับคนที่มีแรมเหลือๆไม่ได้ใช้

แจ่ม

ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

หมุดเลยดีมั้ยครับ สร้างสรรค์มากครับ

Comment

แย่จัง..ของผมไม่เหลือ แถมยังไม่พออีก...อิอิ

ขอบคุณครับผม

Comment

แล้วเราจะ Install Program ลงไปใน RamDrive ได้มั้ยครับ

ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาไปทำอะไร เร็วก็จริงแต่ความจุน้อย

ถ้ามีการใช้งาน RamDrive ก็ต้องมีการเรียกใช้งาน CPU เพื่อ Swap-in,out ข้อมูลตลอด

แต่ถ้าเป็น HDD ก็จะมี I/O Controller(NB+SB) คุมอยู่ CPU ทำงานน้อย

เดียวจะลองหาแนวเล่นๆดูก่อน ขอบคุณจขกท.สำหรับทริกดีๆครับ ^_^

Comment

Originally posted by Infineon~ View Post
            แจ่ม

ขอบคุณมากเลยครับ
            Originally posted by royyime View Post
            หมุดเลยดีมั้ยครับ สร้างสรรค์มากครับ
            Originally posted by meenakhom2007 View Post
            แย่จัง..ของผมไม่เหลือ แถมยังไม่พออีก...อิอิ

ขอบคุณครับผม
            Originally posted by UnNormalZ View Post
            แล้วเราจะ Install Program ลงไปใน RamDrive ได้มั้ยครับ

ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาไปทำอะไร เร็วก็จริงแต่ความจุน้อย

ถ้ามีการใช้งาน RamDrive ก็ต้องมีการเรียกใช้งาน CPU เพื่อ Swap-in,out ข้อมูลตลอด

แต่ถ้าเป็น HDD ก็จะมี I/O Controller(NB+SB) คุมอยู่ CPU ทำงานน้อย

เดียวจะลองหาแนวเล่นๆดูก่อน ขอบคุณจขกท.สำหรับทริกดีๆครับ ^_^
            ...แหะ แหะ ขอบคุณครับ ลองเอาไปเล่นดูนะครับ

Comment

แล้วเวลาปิดเครื่องละครับ
              ข้อมูลมันจะหายมั้ยครับ

Comment

น่าลอง

Comment

หายครับ ...

Comment

เอ้าขุดๆๆกระทู้มีสาระ

Comment

เห้อ หลงไปใช้ vista x64 ไปและ ไม่เหลือเลย

Comment

ไปซื้อ I-RAM สิครับข้อมูลไม่หายแน่นอนครับ

Comment

แบบนี้ไม่ลองทำก็บ้าแล้ว..ลองเลยแล้วกัน

ว่าแต่ตอนนี้ผมใช้ 64bit มันทำได้ป่าวครับ

ได้ไม่ได้ก็ขอลองเลยแล้วกัน

Comment

ใช้โกงแต้ม PCMARK2005 ซะง้านเร หุ หุ ปกติกว่าจะได้หมื่นอัพ ลากกันขิแตก เอิ๊กๆ นี่ล่อไปสองหมื่นฝ่าๆ แตะเบาๆ

Comment

โคตรเจ๋งครับ

Comment

Working...
                              X