Announcement

Collapse
No announcement yet.

7750 be เสียรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 7750 be เสียรึเปล่าครับ

คือผมพึ่งไปซื้อมาเมื่อ ต้นเดือนเมษาที่ผ่านมา ผมซื้อมาประกอบเองครับ

ตอนแรกก็ยังไม่เป็นอะไร ใช้งานปรกติดีนะ พอผ่านมาสัก 2-3 อาทิตย์ ก็เริ่มออกอาการแปลกๆ
    อาการที่ว่าก็คือ

1.Extract file ด้วย winrar หรือ winzip เกิด file error เยอะมาก
    2.ลงโปรแกรมเช่น nero ,adobe reder ฯ มันจะต้อง Extract ก่อนใช่ปะ นั้นหละครับ ก็ error ลงไม่ได้
    3.เข้าเล่นเกมส์ได้ปกติเช่น pb dota แต่เล่นไปซักพัก เด้งฟ้อง error แปลกๆ

ตอนที่ผมใช่ครั้งแรก ผมก็ oc ไปที่ 3.1 ธรรมดามากไม่มีปัญหาอะไรเล่นเกมส์ ลงโปรแกรมผ่าน
    เข้าเล่นเน็ตได้ปรกติยังไม่พบปัญหา พิมพ์งาน ฟังเพลง เล่น photoshop ปรกติดี เป็นเครื่องที่ผมกำลังพิมพ์นี้หละครับ

หมายเหตุ *
    ข้อสังเกตุ
    การ Extract ไฟล์นั้นเวลาเกิด error มันจะไม่ซ้ำ file เดิม
    บ้างครั้ง อาจมี code แสดง error มาผมก็ไป search พบว่า code เหล่านั้นแจ้งว่า file ต้นทางเสียหาย แต่บ้างครั้งกลับลงได้ไม่พบ error

ส่วนปัจจัยอื่นผมคิดว่าปรกติ

มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนที่เป็นที่ cpu มันจะเสียจริงๆ เพราะเท่าที่ผมทราบมา cpu มันเสียยากไม่ใช่หรอครับ
    ผมซื้อที่พันธ์ทิพ ครับ ร้าน m ... (อะไรซักอย่างจำชื่อมันไม่ได้หละชั้นบนๆ)

หาวินโดวลงใหม่ดูครับ

Comment

ลองใช้เดิมๆ ไปก่อนครับ ยังไม่ต้องคล็อก แล้วดูว่ายังไปอยู่ไหม
      ถ้ายังก็ลง Windows ใหม่ดู

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        หาวินโดวลงใหม่ดูครับ
        ตามนี้ครับ ไม่ใช่เป็นที่ cpu แน่นอนครับ

Comment

แล้วใครเคยเป็นแบบผมไหม

ไม่จำเป็นต้องเป็น 7750be ก็ได้นะ
          แล้วแก้ยังไงครับ

ผมลง windows มา 3-4 ตัวแล้วก็ยังเป็นอยู่ อืมๆ รึจะลองเป็น เวอร์ชั่น origenal

ตอนนี้ปรับมา 2.7 เหมือนเดิมแล้วไม่รู้จะรอดไม เป็นที่อะไรใครเคยเป็นแบบผมบ้าง
          Last edited by oveparadon; 27 Apr 2009, 19:49:11.

Comment

ลองเป็นเวอร์ชั่นเดิมๆดูนะครับ เผื่อจะหายครับ

Comment

ไม่น่าใช่ CPU นะ ไม่มองหาที่อื่นมั่งเหรอครับ อาจจะเป็นที่ HARDDISK หรือ สาย SATA ก็ได้

Comment

ส่วนมากใช้ origenal ครับ ปัญหาไม่มีให้กวนใจ

Comment

ลง Ori อ่าดีสุดแล้ว อีกบัจจัยก็ คงจะ เป้นที่ HDD

Comment

cpu ยาก windows กับ file เท่านั้น นอกนั้น User มีปัญหา

Comment

HDD กับ สาย IDE หรือ SATA คับ
                      HDD อาจจะเจอ bad ปลอม

Comment

ผมว่าปัญหาน่าจะมาจากวินโดว์ ถ้าโมละก็ต้องทำใจ

Comment

เท่าที่ดูจากอาการ เท่าที่เป็นไปได้น่าจะเป็นที่ แรม ฮาร์ดดิกส์ หรือ ระบบปฏิบัติการนี่ล่ะครับ

ลองเช็คดู

Comment

คงจะเป็นระบบครับ

ลองเปลี่ยนชื่อโฟล์เดอร์ ที่ไฟล์ rar นั้นอยู่รวมถึงทุก ๆ ไฟล์ที่เป็นภาษาไทย ให้เป็นภาษาอังกฤษหรือตัวเลข (อย่าให้มีภาษาไทย)

แล้วลองใหม่ครับ

Comment

ลองเอาแรมเพื่อนมาเปลี่ยนแล้วเทสดูครับ เพราะเท่าที่ดูอาการเนี่ย มันไป error ตอนที่ใช้แรมหนักๆทั้งนั้นเลย หรือไม่ก็ลองเอาฮาดดิสลูกอื่นมาใช้ดู buffer อาจจะมีปัญหา ผมดูได้แค่นี้แหละลองดู

Comment

Working...
                              X