Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Windows 7 64bit ผมเห็นแรมแค่3.5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม Windows 7 64bit ผมเห็นแรมแค่3.5

ผมลง windows7 build7100 x64 อ่ะครับ
    พอไปกด properties ที่ computer ดูแรม
    มันบอก installed memory : 4.00 GB (3.5 GB usable)
    รบกวนผู้รู้บอกทีครับ ว่ามันเป็นเพราะอะไรถึงเห็นแรมไม่เต็ม
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมเองลง 64 bit เหมือนกัน แต่เห็น ram แค่ 2GB อ่ะครับ spec ตามลายเซ็น T_T

Comment

Originally posted by Deenkung View Post
      ผมเองลง 64 bit เหมือนกัน แต่เห็น ram แค่ 2GB อ่ะครับ spec ตามลายเซ็น T_T
      55555 เอาฮานิ

Comment

มาเอาฮาสะงั้นอะ - -

ปกติ 64bit เห็น ram หมดนะครับ ^^
        ผมใช้ Vista64 ยังเห็น 4g เลยครับ

Comment

มีแต่คนฮา ต้องขออภัย จขกท. มา ณ ที่นี้ด้วย

ผมเองก็ลง OS เดี่ยวกับท่านนี้เหละ ลองไปเอา ram ของเพื่อนข้างห้องมาใช้ละ ผลที่ได้คือเห็นครบครับ

ปล.ตอนนี้ จขกท. อาจจะเห็นครบแล้วก็ได้ เหงเงียบไปพักใหญ่ละ

Comment

อ่าขออภัยที่หายไปพักใหญ่
            แก้ด้ายแล้วครับ คือ ต้องไป remap ใน bios อ่ะครับ
            เห็นครบถ้วน 4 กิ๊ก ขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือครับ (ทั้งฮาและไม่ฮ า)

Comment

Advance > Chipset > NorthBridge > Memory Remap Feature
              Last edited by akirabenz; 1 Sep 2009, 04:59:00.

Comment

Working...
              X