Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับการย้าย HDD ที่มีระบบวินโดว์ติดตั้งอยู ไปใส่เครื่องอื่น ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับการย้าย HDD ที่มีระบบวินโดว์ติดตั้งอยู ไปใส่เครื่องอื่น ่

คือผมอยากทราบอะครับ

เครื่องผมใช้ HDD 500 G 1ตัวครับ แล้วแบ่ง partition เป็น 2ไดร์ฟคือ :C Primary Logical
    โดยที่ไดรฟ์ C มีเนื้อที่ 146g ไดรฟ์D มี 319g (รวมๆแล้ว465g) ไดร์ฟC มีระบบวินโดว์ xp อยู่ ไดร์Dีมีข้อมูล

คอมอีกเครื่องมี HDD 160G มีวินโดว์ xp+ข้อมูล เหมือนกัน แต่เป็นไดร์ฟC โดดๆเลย

ผมจะถามว่า ถ้าเอาHDD 500G มาต่อที่เครื่องที่ 2 มันจะขึ้นเป็นไดรฟ์อะไรครับ เพราะ 160ที่ใ้ช้อยู่มันเป็นC แล้วอยากถามอีกว่า ถ้าลบไดร์ฟ C ในHDD 500G ให้มันไปรวมกับ D (ทำให้ ลูก 500G มันเหลือ1ไดร์ฟพูดง่ายๆ) จะทำได้ไหมโดยที่ไม่ต้องฟอร์แมตไดรฟ ์D ของ HDD 500G

ขอบคุณครับ

ดัลๆครับ

Comment

ไม่มีผู้รู้เลยหรอนี่++

Comment

เอาฮาดดิสที่มีวินโดมา รวมกันอาจจะอาการจอฟ้า ถ้าทั้งสองเครื่อง เมนบอด กาดจอคนละรุ่น

และ สามารถรวมกันได้ ไม่ต้อง format โดยใช้ Norton PartitionMagic ครับ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
          เอาฮาดดิสที่มีวินโดมา รวมกันอาจจะอาการจอฟ้า ถ้าทั้งสองเครื่อง เมนบอด กาดจอคนละรุ่น

และ สามารถรวมกันได้ ไม่ต้อง format โดยใช้ Norton PartitionMagic ครับ
          แล้วถ้าเสียบตัว500G ไปในเครื่องที่มี160 ตกลงมันได้ใช่ไหมครับ ยังไงก็เซตให้มันบูตตัว160อยู่แล้ว แล้วค่อยไปรวมพาติชั่น C กับ D ของตัว 500 ในวินโดว์
          (ประเด็นคือจะลบข้อมูลในไดร์ฟC ของตัว500แล้วเอาพื้นที่ไปเก็บข้อมูลร่วมกับไดรฟ์D ให้เป็นไดรฟ์เดียว)
          ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย

ปล.ใช้ partition magic ได้ไหมครับ นอตันใช้ไม่เป็นอะ

Comment

ผมว่าลองเสียบไปเลยครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร พอเสียบเข้าไปแล้ว มันน่าจะเลือกไดรฟ์อัตโนมัติให้เราเอง
            แต่ไม่รู้ว่ามันจะแยกเป็น 2 ไดรฟ์ หรือเปล่านะครับ แต่ผมว่ามันน่าจะแยก เพราะผมก็เคยเอามาเสียบเหมือนกัน แต่มันเป็น IDE เลยกำหนดให้มันเป็น Slave ได้
            ยังไงลองดูครับผม

Comment

ดัล

Comment

เสียบได้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าตั้งบู๊ตจากตัว 160GB ก็เข้าวินโดวส์ในตัว 160GB

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                  ผมว่าลองเสียบไปเลยครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร พอเสียบเข้าไปแล้ว มันน่าจะเลือกไดรฟ์อัตโนมัติให้เราเอง
                  แต่ไม่รู้ว่ามันจะแยกเป็น 2 ไดรฟ์ หรือเปล่านะครับ แต่ผมว่ามันน่าจะแยก เพราะผมก็เคยเอามาเสียบเหมือนกัน แต่มันเป็น IDE เลยกำหนดให้มันเป็น Slave ได้
                  ยังไงลองดูครับผม
                  ขอบคุณครับ ปัญหาของผมจริงๆคือผมกลัวว่ามันต้อง Formatt ทั้งลูกเลยอะ แบบว่าจะFormatเฉพาะไดร์ฟซีแล้วให้ตัว160 ทำหน้าที่เป็นวินโดว์ปกติ

ปล.ถ้ามีHDDอีกตัวไว้ถ่ายข้อมูลก็คงจะดี++

Comment

Working...
                  X