Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ Formating HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ Formating HDD ครับ

เวลาเราใช้ window format HDD น่ะครับ มันจะมีเนื้อที่หนึ่งถูกใช้ไปหลังจากFormat เสร็จ เช่น ฟอร์แมตแล้วมีพื้นที่ใน HDD ทั้งหมด 18.7 GB แต่จะมีที่ถูกใช้ไปประมาณ 70 MB ครับ (เห็นใน Properties เลยครับ ว่าพื้นที่ถูกใช้ไป) มันเกิดจากอะไรครับ อันตรายไหม แล้วถ้าจะลดขนาดของพื้นที่ที่ถูกใช้นี้ หรือทำให้หายไป จะทำยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

อ่านแล้วงงอยู่ แต่พอเข้าใจว่าหลังจาก format แล้วทำไมไม่มีที่ว่าง 100% ถูกใหม ถ้าอย่างนี้ก็ใช้กับระบบ Restore ครับไม่รู้เข้าใจคำถามถูกเปล่า

Comment

ปกติ

Comment

Originally posted by sesone View Post
        อ่านแล้วงงอยู่ แต่พอเข้าใจว่าหลังจาก format แล้วทำไมไม่มีที่ว่าง 100% ถูกใหม ถ้าอย่างนี้ก็ใช้กับระบบ Restore ครับไม่รู้เข้าใจคำถามถูกเปล่า
        ระบบ Restore เนี่ยหมายถึง System Restore รึเปล่าครับ เพราะว่าผมไม่ได้เปิด System Restore บน HDD เลยอ่ะครับ ถ้าไม่ใช่ Restore เนี่ยคืออะไรครับ

Comment

...
          Last edited by stupidcupidz; 28 Apr 2009, 12:48:11. Reason: สงสัยผมเข้าใจผิด

Comment

ปกติครับ

Comment

รบกวนถามต่อ Low Level Format ทำไงครับ
              ผมมี Maxtor ลูกนึกมันฟ้องให้ทำงี้ แต่ผมทำไม่เป็น
              ขายก็ได้นะครับ Maxtor IDE 30 จิ้ก อิอิ

Comment

Originally posted by hitzrer View Post
                รบกวนถามต่อ Low Level Format ทำไงครับ
                ผมมี Maxtor ลูกนึกมันฟ้องให้ทำงี้ แต่ผมทำไม่เป็น
                ขายก็ได้นะครับ Maxtor IDE 30 จิ้ก อิอิ
                ฟอร์แมตแบบจัดเรียงsectorใหม่เลยทั้งหมดอ่ะครับ ประมาณนี้ ห้ามไฟดับ

Comment

Working...
                X