Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วนมากคับ ช่วยหน่อยคับ ด่วนจิงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วนมากคับ ช่วยหน่อยคับ ด่วนจิงๆ

คือว่า ผมซื้อคอมใหม่อะคับ Tkcom ทั้งเครื่องอะนัะคับ

ทีนี้ผมประกอบเส็ด ผมทำเองอะนะ แล้วเล่นไปซักพัก หน้าจอมานแตกสเกลคับ !!!

ทีนี้ ผมก็ ส่งเคลม กาดจอนะคับ มันยังอยู่ ใน 7 วันอะคับ เลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้

พอใช้อันใหม่ มานก็ ไม่เป็นอีกนะคับ แล้ว ตอนนี้ มานเป็นอีกแล้ว ใช้อันใหม่มาประมาน ไม่ถึงอาทิต เป็นอีกแล้วคับ

ตอนนี้ มันเป็นเรื่อยๆเลย คับ เปิดซัก 1-2 ชม.ก็เป็นแล้ว

ของผมเ ป็น Evga GTS250 นะคับ ซีพียูก็ E8400 เมนบอด EP45 UD3R แรม อันนี้ก็ผู้ต้องสงสัย คับ ของผมเ ป็น Gskill TT 4GB Bus 800 ตัวที่ซิ้ง มานสีดำอะคับ

ช่วยหน่อยนะคับ ไ ม่รู้ จาเอาอันไหนไปเคลมแล้ว รีบด้วยนะคับ กาดจอ จาหมด 7 วันอีกรอบแ ล้ว ส่วนอย่างอื่น หมดไปเรียบร้อยแล้ว

ผมไม่รู้จิงๆ ว่ามันเป็นที่อะไร เคลมก็เปลี่ยนมาแล้ว ยังไม่หายอีก มันเป็นที่อะไรคับ

หน้าจอก็ไม่ใช่นะคับ ผมเปลี่ยนจอเล่นก็เป็นเหมือนกัน

แรมก็น่าสงสัย เมนบอดก็เป็นไปได้อ่า ไม่รู้มันเป็นที่ไรอะคับ

อาการ คือ เล่นไปเรื่อยๆ แล้วมันจา หน้าจอแตกสเกลไปเลยอะคับ มานจา แบบว่า เป็นสีๆๆๆ มั่วๆๆๆ อะ คับ แต่เม้าส์ ยังขยับได้คับ

ช่วยหน่อยนะคับ จารีบเอาไปเคลม

แล้วอุณหภูมิ ม่ายต้องตกใจ -.- มานอยู่ที่ 45-50 องศา คับ ตอน ปกตินะคับ

อันนั้อุณหภูมิ กาด นะคับ ส่วน ซีพียู 48-51 คับ

ปกติคับ

ช่วยหน่อยนะคับ

แล้วลองเอาการ์ด จอ ไปเสียบกับ เครื่องอื่นดูหรือยังครับ

ว่าเป็นไหม
    Last edited by gamoball; 27 Apr 2009, 22:15:30.

Comment

มันไม่มีเครอื่งอื่นให้เสียบอะสิคับ เครื่องเก่า พาวเวอ ไม่พออ่า เสียบม่ายได้

Comment

ช่วยหน่อยค้าบ

Comment

ไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ ลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

อาการนี้ผมเพิ่งเจอมาไม่นานมานี้เอง เป็นที่ เมนบอร์ดกับการ์ดจอที่ไม่แม็ตกันครับ ไม่ได้เป็นที่ไดร์เวอร์แต่อย่างใด ผมเจอปัญหานี้เลยยกเครื่องกลับร้านเพื่อทดสอบและเปลี่ยนตัวใหม่ให้ใช้เวลาไปร่วม 4 ชม. ช่างยังส่ายหัวบอกว่าอาการนี้นานๆมีที (ผมว่าไม่เคยเจออาการนี้มากกว่าเพราะดูจากอาการช่าง งง กันทั้งทีม) แนะนำให้ยกไปร้านทั้งเคสอย่าเอาไปเพียงแค่การ์ดจอเสียเวลาเปล่าครับ ถ้าการ์ดจอยังอยู่ในประกันเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ยี่ห้ออื่นที่คุณภาพเทียบเท่า แล้วลองมาใส่ดูครับ

ปล.ส่วนของผม ผลสุดท้ายคือ ตัดสินใจเปลี่ยนการ์ดจอเป็นรุ่นอื่น (เทียบเท่าของเก่า) กับเปลี่ยนเมนบอร์ดรุ่นอื่น (เทียบเท่าของเก่า) อาการดังกล่าวก็หายครับ

Comment

ocป่าวคับ

Comment

GPU น่าจะร้อนเกิน
                เคสระบายความร้อนดีไหมครับ?
                แล้วลองถามร้านว่าเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นได้ไหม?

Comment

อุณหภูมินี่ตอน full load เหรอครับ 45-51 เนี่ย หรือว่า idle

Comment

เท่าที่เคยเจอเป็นอาการของ VGA ไม่รับจอ LCD บางรุ่นครับ

รองเอาจอไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วใช้ได้ จอไม่เสีย
                    รองเอา VGA เราไปใช้กับจอรุ่นอื่นแล้วใช้ได้ VGA ไม่เสีย..

แต่ถ้าใช้ VGA ตัวนี้ กับจอตัวนี้ เป็นอันเสียทันทีครับ ต่อให้เปลี่ยน VGA ใหม่ ถ้าเป็นรุ่นเดิมก็ไม่มีทางหายหรอกครับเพราะว่ามันไม่ได้มีอะไรเสียนี่ครับ 555++

ปล. ที่ผมเจอเป็น VGA รุ่น 7300LE กับ จอ LCD ACER รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้วครับ
                    Last edited by นานาจิตตัง; 29 Apr 2009, 09:03:00.

Comment

Originally posted by keng95 View Post
                      อาการนี้ผมเพิ่งเจอมาไม่นานมานี้เอง เป็นที่ เมนบอร์ดกับการ์ดจอที่ไม่แม็ตกันครับ ไม่ได้เป็นที่ไดร์เวอร์แต่อย่างใด ผมเจอปัญหานี้เลยยกเครื่องกลับร้านเพื่อทดสอบและเปลี่ยนตัวใหม่ให้ใช้เวลาไปร่วม 4 ชม. ช่างยังส่ายหัวบอกว่าอาการนี้นานๆมีที (ผมว่าไม่เคยเจออาการนี้มากกว่าเพราะดูจากอาการช่าง งง กันทั้งทีม) แนะนำให้ยกไปร้านทั้งเคสอย่าเอาไปเพียงแค่การ์ดจอเสียเวลาเปล่าครับ ถ้าการ์ดจอยังอยู่ในประกันเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ยี่ห้ออื่นที่คุณภาพเทียบเท่า แล้วลองมาใส่ดูครับ

ปล.ส่วนของผม ผลสุดท้ายคือ ตัดสินใจเปลี่ยนการ์ดจอเป็นรุ่นอื่น (เทียบเท่าของเก่า) กับเปลี่ยนเมนบอร์ดรุ่นอื่น (เทียบเท่าของเก่า) อาการดังกล่าวก็หายครับ
                      แล้วทำไมคนอื่นเขาไม่เป็นอะคับ ของผมมาน UD3R กับ Evga GTS250 นะคับ คนอื่นก็ใช้เยอะทำไมคนอื่นม่ายเป็นอ่า แต่ว่าจาลองยกไปดูนะคับ

ocป่าวคับ
                      ไม่คับ

อุณหภูมินี่ตอน full load เหรอครับ 45-51 เนี่ย หรือว่า idle

Idle คับ ร้อนเกินไปหรอคับ

Comment

ลองเช็คเรื่องความร้อนครับ สังเกตตอนที่เล่นเกมส์สักพักมันเป็นหรือว่าเปิดไว้เชย ๆ แล้วเป็นครับถ้าเล่นเกมส์สักพักแล้วเป็นนั้นลองดูเรื่องความร้อนครับลองจัดทางลมในเคสดูครับ

Comment

ยกไปทั้งเครื่องเลยครับ จะไ้ด้ไม่ต้องไปหลายรอบ ถ้ายังแก้ไม่ได้นะ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                            ยกไปทั้งเครื่องเลยครับ จะไ้ด้ไม่ต้องไปหลายรอบ ถ้ายังแก้ไม่ได้นะ

ตามนี้เลย

ยกไปเลย

Comment

อย่างงี๊ต้องใช้วิชามาร

ถอดไปลองกับเครื่องอื่นดูอ่ะ สถานเดียวเลย
                              เอาVGAไปเสียบเครื่องอื่นดู
                              เอาเมนบอร์ดอื่นมาลองใช้แทนดู

ยกไปร้านก็คงใช้เวลาทั้งวันนะผมว่า

ลองลงวินโดว์ใหม่ เอาคนละตัวกะที่ใช้มาลองดู แล้วอย่าพึ่งไปลงโปรแกรมอื่นๆหล่ะ ลงแล้วสังเกตุอาการถ้าไม่หาย
                              ยกไปTKเลย อิอิ

Comment

Working...
                              X