overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: Help me please!!มีปัญหา เรื่องจอมาถามครับ ????

OverclockZone Member arrowspeed's Avatar

Default Help me please!!มีปัญหา เรื่องจอมาถามครับ ????

สวัสดีครับ มีรบกวนถามเพื่อน ชาว ocz หน่อยครับ
    ปัญหาที่เจอเกี่ยวกับ จอภาพมี รอยเส้น ขาวๆ เป็นแนวนอน แต่ไม่ตรงน่ะ จะเป็นรูปร่างเหมือนคลื่นๆ น่ะครับ แต่ไม่ดูเด่นจนเกินไปน่ะครับ สีออกจางๆหน่อย( นั่งดูใกล้ๆ รำคาญตาจริงๆ )

คือผมสงสัยว่า คือตอนนี้ผมใช้ LCD 17" LG1750SQ 8ms 1280*1028
    VGA ที่ใช้ asus HD4870

คือเนื่องโดย lcd ที่ผมใช้มันไม่มีช่องต่อแบบ DVi ซึ่ง vga ที่ใช้เป็นช่อง Dvi ทั้ง 2 ช่องเลย ผมเลย ใช้ หัวแปลง จาก D-sub 15 pin เป็น DVI เพื่อให้สามารถต่อเข้ากับ VGA ได้ ผมสงสัยวิธีการต่อแบบนี้ทำให้เกิดปัญหา ดังกล่าวขึ้นได้ไหมครับ

อีกอย่าง ตอนเปิดเครื่อง หน้าจอยังไม่มีรอยเส้นที่ว่าเกิดขึ้นน่ะครับ จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ นั่งเล่นเกม หรือ เปิดเครื่องไปซักระยะเวลาหนึ่งก็จะเกิด รอยขาวๆ เหมือน คลื่นขึ้น รำคาญสายตามากๆ

ps. ท้ายสุดกะว่า จะ screen shot ภาพมาให้ดู แต่พอ screen shot มานั่งดูที่ acd see ภาพที่เป็น รอยที่เกิดขึ้นมัน ถ่ายไม่ติดน่ะครับ มันจะดูไม่ออก เหมือนปรกติ เลยไม่ได้เซฟภาพมาให้ดู

VGA ความร้อน ปรกติ 43 full ไม่ไม่เกิน 70 ครับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ไม่ได้เป็นที่ VGA ครับ เป็นที่จอของท่านแล้วครับ ตัวแปลงสัญญานบกพร่อง ประมาณนั้นครับ ลองเอาไปต่อกับเครื่องอยู่ดูก่อครับ เพื่อความแน่ใจ อาจจะเกี่ยวกับการแปลงพอร์ทด้วยครับ

OverclockZone Member loveme69's Avatar

ผมใช้ sumsung 733N 17" + his 3850 จะมีลายเส้นคลายๆคลื่นวิทยุ รบกวนเวลาสังเกตุดีๆ เหมือนกัน ผมก็เลยลองไปปรับ ค่าความถี่ ให้เป็น 70 เฮิร์ท ปรากฏว่า ลอยคลื่นวิทยุดังกล่าว ลดลง แต่ไม่ถึงกับหายไปเลย ลองทำดูนะครับ..

OverclockZone Member arrowspeed's Avatar

ครับ ผมใช้ 60hertz
    ไว้จะทำดูครับ
    thank

OverclockZone Member sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

.........

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

เคยเห็นในจอ BenQ ครับผม พยายามให้ที่บ้านดูช่วย แต่ปรากฏว่าไม่มีใครมองเห็นเลยครับผม มีผมกับเพื่อนสองคนมองเห็น จะบ้าตาย แล้วจะอธิบายอย่างไรอ่าครับทีนี้

แต่ก็ขำเหมือนกันครับ เหมือนเห็นผี ครับผม เห็นกันแค่สองคน ให้คนอื่นในบ้านมาดู ไม่มีใครเห็นครับ แต่เวลาไปใช้เครื่องนั้นทีไรนั่งได้ไม่เกินชั่วโมงครับผม ปวดตา

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

ของผมก็เป็นครับ สาเหตุเพราะตัวแปลงนะครับ จอคงไม่เป็นไรครับ การปรับ Hz นั้นช่วยได้แต่ไม่หายถาวารครับ

ของผมเป็นเราเอาจอไปต่อพ่วงกับ TV BOX ครับ จะเห็นเป็นเส้นคลื่นๆ แต่ถ้าต่อตรงๆโดยไม่ใช้ตัวแปลงก็ปกติดีครับ

Bookmarks

Bookmarks