Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมโหลดหนังการ์ตูน มาแล้วจะไรท์เก็บไว้ใน dvd+r แล้วปรากฏว่ามัน เป็นไรไม่รู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมโหลดหนังการ์ตูน มาแล้วจะไรท์เก็บไว้ใน dvd+r แล้วปรากฏว่ามัน เป็นไรไม่รู้

คือแผ่นมันเสียไปเลย ลองอีกแผ่นก็เสีย มันเป็นเพราะอะไรครับ แต่เอาไฟล์เดียวกันไรท์เป็น วีซีดี กลับไม่มีปัญหา

หมายเหตุ ผมเพิ่งเคยลองทำ dvd ครับ

ขอบคุณนะครับ

อืมมมมม ดูจากอาการแล้วหนักน่าดู
    เดี๋ยวผมไปดูให้ครับนะ มีหนังเยอะปาว (จะเอา BOX HD ไปด้วย หิหิหิ)
    หนังอาจจะมากเกินไป เดี๋ยวช่วยแบ่งไปดูบ้างอาจจะหายครับ หุหุหุ (มั่วนิ่ม)
    ดัน ๆ รอท่านถัดไป
    Last edited by TWK.; 27 Mar 2007, 21:45:52.

Comment

ต้องแปลงไฟล์ให้เป็น DVD ก่อนหรือเปล่าครับ (มั่วอีกแล้ว ไม่เคยมีใช้อ่ะ) รอท่านต่อไปแล้วกัน ว่าแต่หนังการ์ตูนเด็กเหรอหรือผู้ใหญ่ดูได้

Comment

การ์ตูน ดราก้อนบอล จีที ครับ

หรือมันจะเกี่ยวกับ เนโร ของผมมีปัญหาป่าวครับ

Comment

อันที่จิง มันก็มีหลายสาเหต นะคับ ผมจะค่อยๆไล่ ตามที่ผมเคยโดนละกันนะคับ
          (ผมเองก็บ้า โหลดการ์ตูน/หนัง/สารคดี กำเนิดมนุษย์ ซะด้วยสิ ขยันโหลดแต่ไม่ขยันดู แต่ขยันเผาเป็นอาชีพ -__-'')

1. แผ่นDVDล๊อตนั้นๆ เสีย(ประมาณว่าดวงซวยสุดๆ)ผมเคยซื้อ Konco 50แผ่น เสียไป20กว่าแผ่น

2. ลอง update firm ware ของเครื่องDVD rw ดูครับ (อันนี้ผม อัพ แล้วปัญหาในการเขียนแผ่น
          แล้วเสีย ลดลงมาเยอะพอสมควร) [ขณะเผาแผ่น buffer ไม่ขึ้น / buffer ค้าง
          update firm ware แล้ว หายชัว ฟันธง!!! ]

3. คุณใช้โปรแกรมอะไรเผาแผ่นคับ ถ้าใช้ nero V.7 ถอยกลับมาใช้ V.6 เถอะครับ ช่วงนั้นผมเสียไปหลายแผ่นอยู่เหมือนกัน (เวลาเผาแผ่น เผาที่ 4x ก็ดีนะคับ)

4. ผมไม่เคลียร์ เรื่องที่คุณบอกว่า write เป็น vcd คืออะไรยังไง ??? ที่คุณต้องการจะบอกคือ ?
          -เอาไฟล์ ดิบๆ มาเผาใส่แผ่น DVD ตรงๆ
          -เอาไฟล์ ดิบๆ มาแปลงให้เป็น DVD video แล้วค่อย เผาลงแผ่น

5. ขณะเผาแผ่น ไม่ควรจะไปทำอะไรกับมันทั้งสิ้น(ดูหนัง ฟังเพลง เปิดเว็บ )กันไว้ดีกว่าแก้นะคับ
          แต่ผมทดสอบมาเป็น 10ๆ 100ๆ ครั้งแล้ว สามารถ ดูหนัง ฟังเพลง เปิดเว็บ ได้ในขณะที่เผาแผ่น
          แล้วมันก็ไม่ได้ write เสีย ซะด้วย -__-'' งงไหมคับ

ลองค่อยๆ ไล่ๆ ดูไปทีละปัญหานะคับ ปัจจุบัน ผมเผาแผ่นเสียน้อยมาก
          ปล. ยาวไปนีส ขออภัยด้วยคับ
          ปล2. ถ้าอ่านแล้ว งง ๆ ก็อย่าแปลกใจนะคับ สมองผมเริ่ม รวนๆ ประโยคการใช้ภาษาผมจะเริ่มแปลกๆ

ง่วง คับ... ไปนอนแย้ววววว
          --------------------------------------------------------------------------
          กลับมาอ่านหัวกระทู้อีกรอบ ถาม จขกท.

เผาสำเร็จ แล้วเปิดดูได้ แล้วหลังจากนั้น แผ่นเสีย
          เผาสำเร็จ แล้วเปิดดูไม่ได้

2 อย่างนี้ เป็นที่แผ่น ผมเคยโดนทั้ง 2 เคส

เผาไม่สำเร็จ /ค้าง --- อันนี้ ต้องไปไล่ๆดูทีละข้อ นะคับ
          Last edited by TheBoat; 28 Mar 2007, 03:19:38.

Comment

Originally posted by TheBoat View Post
            อันที่จิง มันก็มีหลายสาเหต นะคับ ผมจะค่อยๆไล่ ตามที่ผมเคยโดนละกันนะคับ
            (ผมเองก็บ้า โหลดการ์ตูน/หนัง/สารคดี กำเนิดมนุษย์ ซะด้วยสิ ขยันโหลดแต่ไม่ขยันดู แต่ขยันเผาเป็นอาชีพ -__-'')

1. แผ่นDVDล๊อตนั้นๆ เสีย(ประมาณว่าดวงซวยสุดๆ)ผมเคยซื้อ Konco 50แผ่น เสียไป20กว่าแผ่น

2. ลอง update firm ware ของเครื่องDVD rw ดูครับ (อันนี้ผม อัพ แล้วปัญหาในการเขียนแผ่น
            แล้วเสีย ลดลงมาเยอะพอสมควร) [ขณะเผาแผ่น buffer ไม่ขึ้น / buffer ค้าง
            update firm ware แล้ว หายชัว ฟันธง!!! ]

3. คุณใช้โปรแกรมอะไรเผาแผ่นคับ ถ้าใช้ nero V.7 ถอยกลับมาใช้ V.6 เถอะครับ ช่วงนั้นผมเสียไปหลายแผ่นอยู่เหมือนกัน (เวลาเผาแผ่น เผาที่ 4x ก็ดีนะคับ)

4. ผมไม่เคลียร์ เรื่องที่คุณบอกว่า write เป็น vcd คืออะไรยังไง ??? ที่คุณต้องการจะบอกคือ ?
            -เอาไฟล์ ดิบๆ มาเผาใส่แผ่น DVD ตรงๆ
            -เอาไฟล์ ดิบๆ มาแปลงให้เป็น DVD video แล้วค่อย เผาลงแผ่น

5. ขณะเผาแผ่น ไม่ควรจะไปทำอะไรกับมันทั้งสิ้น(ดูหนัง ฟังเพลง เปิดเว็บ )กันไว้ดีกว่าแก้นะคับ
            แต่ผมทดสอบมาเป็น 10ๆ 100ๆ ครั้งแล้ว สามารถ ดูหนัง ฟังเพลง เปิดเว็บ ได้ในขณะที่เผาแผ่น
            แล้วมันก็ไม่ได้ write เสีย ซะด้วย -__-'' งงไหมคับ

ลองค่อยๆ ไล่ๆ ดูไปทีละปัญหานะคับ ปัจจุบัน ผมเผาแผ่นเสียน้อยมาก
            ปล. ยาวไปนีส ขออภัยด้วยคับ
            ปล2. ถ้าอ่านแล้ว งง ๆ ก็อย่าแปลกใจนะคับ สมองผมเริ่ม รวนๆ ประโยคการใช้ภาษาผมจะเริ่มแปลกๆ

ง่วง คับ... ไปนอนแย้ววววว
            --------------------------------------------------------------------------
            กลับมาอ่านหัวกระทู้อีกรอบ ถาม จขกท.

เผาสำเร็จ แล้วเปิดดูได้ แล้วหลังจากนั้น แผ่นเสีย
            เผาสำเร็จ แล้วเปิดดูไม่ได้

2 อย่างนี้ เป็นที่แผ่น ผมเคยโดนทั้ง 2 เคส

เผาไม่สำเร็จ /ค้าง --- อันนี้ ต้องไปไล่ๆดูทีละข้อ นะคับ

ไม่งงครับ
            ขอบคุณมากนะครับ

ใช้เนโร 7 ครับ ที่เมนูผมเลือกที่ สร้าง วีดีโอซีดี แล้วก็ใช้เนโร ทำ ไรท์ลงแผ่น cd-r ครับ มันก็ไรท์ได้ไม่มีปัญหา
            แต่พอผมจะ สร้าง ดีวีดี ไรท์ลง dvd+r มันเกิดปัญหา ระหว่างการแปลงไฟล์ แล้วที่ร้ายคือ แผ่นดีวีดี มันเสียไปด้วย เพราะตอนแรกใช้เนโรเช็คดิสก์ มันก็จะเจอ แต่ตอนหลังมันไม่เจอแผ่นเหมือนกับไม่มีแผ่นครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณ คุณTheBoat มากนะครับ

Comment

ก่อนหน้้านี้มันเคยไรท์อย่างที่คุณต้องการได้หรือเป่าครับ ถ้าได้นี่ผมว่าอาการหนัก

Comment

แก้ไข
                Last edited by Bond; 28 Mar 2007, 15:13:24.

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
                  ก่อนหน้้านี้มันเคยไรท์อย่างที่คุณต้องการได้หรือเป่าครับ ถ้าได้นี่ผมว่าอาการหนัก

ก่อนหน้าไม่เคยไรท์มาก่อนครับ เพิ่งซื้อคอมได้ สองเดือน เพิ่งลองไรท์ ดูครับ

ที่ว่าอาการหนักนี่ ผมควรจะแก้ยังไงครับ หรือ dvd -rw ของผมมีปัญหา หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้

ยังไงก็ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ลองเอาไฟล์วีดีโอที่คุณโหลดมา ไร้ท์โดยใช้โปรแกรมอื่นดูสิครับ เช่น Ulead Video Studio เป็นต้น...(ถ้ามันเกิดจากการ Encode DVD Error นะ)

Comment

ตอนจะไรท์ลง dvd เลือกเป็นแบบไหนครับแบบ ข้อมูล รึ ดีวีดีวีดีโอ
                      แล้วไรท์ข้อมูลรึว่าก๊อปแผ่นธรรมดาได้รึเปล่า ถ้าก๊อปแผ่นได้อาจเป็นไปได้ว่า ขั้นตอนการสร้างแผ่นที่คุณ some like it hot ทำอาจไม่ถูกต้องครับ
                      ลองอ่านจากที่นี่ดูนะครับการทำ V2D http://www.thaidvd.net/forum/upload/...f=36&t=125437&

Comment

มันเกิดปัญหา ระหว่างการแปลงไฟล์ แล้วที่ร้ายคือ แผ่นดีวีดี มันเสีย...
                        -น่าจะแปลงเป็นอิมเมจลงฮาร์ดดิสก่อนนะ...
                        -ดราก้อนบอล จีที ถ้าพากษ์ไทย..ยังไงก้ต้นฉบับเป็นวีซีดีครับ
                        ในการที่จะนำเป็นดีวีดีส่วนใหญ่จะทำเป้น vcd to dvd นะ
                        -ในการแปลงไฟล์ Nero แปลงได้ห่วยมากๆ
                        ควรใช้โปรแกรมอื่นๆแปลง เช่น
                        TMPGEnc 3.0 XPress
                        Ulead DVD MovieFactory
                        TSUNAMI-MPEG DVD Author PRO
                        dvd-lab pro

Comment

ขอขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ

ขอให้รวยๆเฮงๆ มีแฟนน่ารักกันทุกคนนะครับ

ปล. เดี๋ยววันหลังจะลองหัดทำดูใหม่ครับ(อิมเมจไฟล์คืออะไรผมยังไม่รู้จักเลยครัย แหะๆ อายจัง นึกว่ามันจะง่าย มันยากกว่าที่คิดแฮะ เดี๋ยวต้องไปหาข้อมูลเพิ่มอีกเยอะเลยผม ขอบคุณทุกคนจากใจจริงครับ ผมได้ความรู้จากบอร์ดนี่เยอะมากๆเลยครับ)
                          Last edited by some like it hot; 30 Mar 2007, 02:13:02. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

สร้างดีวีดี

ผมอยากได้โปรแกรมแปลงวีซีดีให้เป็นดีวีดีและวิธีการสร้างด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                            X