overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ถามความเห็นการ์ดจอรุ่น 4870X2

OverclockZone Member Yamarki_Light's Avatar

Default ถามความเห็นการ์ดจอรุ่น 4870X2

4870X2 ของผมเวลาเล่นเกมบ้างเกมปรับสูงตามปกติมีอาการเครื่องดับRestartเองทำให้ผมแปลกใจมากเลยครับว่าเป็นที่ไรกันแน่

ขอผู็รู็ช่วยชี้แนะหน่อยครับไม่อย่าเสียใจเลยเพราะว่าผมลองย้ายค่ายมาเล่นค่ายแดงดูเป็นครั้งแรก

ขอช่วยหน่อยครับ

มีวิธีแก้ด้วยได้ยิ่งดี

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นนะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member tineny's Avatar

อาการเหมือนไฟไม่พอเลยนะครับ

แต่ไม่น่าใช่ คล็อก cpu หรือป่าว ลดลงมานิดนึงครับ

OverclockZone Member Tanoi2006's Avatar

แรงเกิน ลดไฟลงนิด ถ้า oc

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

น่าจะเป็นที่ oc นะครับ
    ผมใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหา
    แต่ถ้าไม่ใช่ oc อาจเป้นที่ความร้อน
    ลองปรับรอบพัดลมไปเป็น 40% ดู ใน ccc-> override

OverclockZone Member adidashimax's Avatar

4870X2 PSU 800w เสียวๆนะผมว่า

OverclockZone Member

ผมก็ใช้อยู่นะครับ powercolor 4870x2 ตามประสบการณ์ตรงของผมก็น่าจะเป็น
    1. ความร้อน...การ์ดตัวนี้ความร้อนค่อนข้างสูงครับ ถ้าจะให้ดีควรจะมีระบบระบายความร้อนภายในเครื่องดีๆ, ผมใช้โปรแกรม EXPERTool ปรับความเร็วรอบพัดลมเอาครับ แน่นอนว่าเสียงมันจะดังหน่อยแต่เรื่องความร้อนนี่ก็หายไปเยอะครับ (จาก Idle อยู่ที่ 78 เป็น 55 ปรับความเร็วรอบอยู่ที่ 60%)

2. ไดรเวอร์...ตอนแรกๆผมอัพเดตไดรเวอร์มาเป็นเวอร์ชั่นใหม่ (ไม่แน่ใจว่าเป็น 9.1 หรือ 9.2) เล่นเกมไปได้สักพักจอฟ้าเด้งตลอด จนผมต้องลบเอากลับไปใช้ตัว 8.5 ตัวเก่าถึงจะหาย ลองๆเปลี่ยนไดรเวอร์ดูครับ เพราะมันไม่จำเป็นเสมอ(สำหรับการ์ดจอบางตัว)ว่าอัพไดรเวอร์รุ่นใหม่ๆ bug จะหาย, ได้ FPS ดีขึ้น, บลาๆๆ

3. พาวเวอร์ซัพพลาย...คิดว่าของท่านไม่น่าจะเป็นปัญหานี้เพราะของผม tagan 700w bz ก็พอเหลือแหล่แล้ว แต่ถ้า oc โหดๆ ตามท่านเร็ปบนๆบอกก็่ืเอาปรับเป็น default ดูผลก่อนก็ได้

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

4870 ของผมยังร้อนราวๆ70เลยครับ แต่เล่นแบบ 1920*1080ก็ยงไม่ดับนะครับพัดลมมันปรับรอบเองดังเชียว

OverclockZone Member Yamarki_Light's Avatar

ไม่ได้ทำ oc ไรเลยครับเดิมๆๆทุกอย่าง

เพาเวอร์ของผม odtn gt gigabyte 800w
    นะครับยังไม่พออีกหรอเนี่ย

- -

เศร้าจัง

แต่ก็ขอบคุณสำหรับทางออกครับ

OverclockZone Member first900's Avatar

มันคูณ 2 นี่ทางโรงงานน่าจะใส่ซิงค์แจ่มมาซักตัวนะนี่ต้งอมาใส่เอาเองหรือนั่น

OverclockZone Member 11pm's Avatar

ลองดูเรื่องความร้อนรึยังครับ

ความร้อนอยู๋ที่ 80กว่าอ่ะครับโดยประมาณจะอยู๋ที่80-87ครับ

ปกติรึป่าวครับ

OverclockZone Member kanchanok's Avatar

ร้อนไปครับปรับรอบพัดลมสิครับ

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

Quote Originally Posted by Yamarki_Light View Post
    ความร้อนอยู๋ที่ 80กว่าอ่ะครับโดยประมาณจะอยู๋ที่80-87ครับ

ปกติรึป่าวครับ

idle หรือ full ครับเนี้ย ถ้าidleถือว่าร้อนมากๆเลย แต่สำหรับการ์ดx2 ผมไม่แน่ใจว่าอุณหภูมิปกติรึปล่าวนะครับ

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ผมว่ามีสิทธิเป็นที่ความร้อนครับ แต่ก็ไม่แน่เสมอไป เครื่องผมเคยมีอาการนี้ผมเลยลองทอดที่ละชิ้นเพื่อเช็คดูตกลงเพราะผมเสียบสายจ่ายไฟไม่เน้นครับ มันเลย Restart เอง

OverclockZone Member 11pm's Avatar

ถ้า 80 - 87 แล้วเป็นที่ idle นี่ผิดปรกติแล้วล่ะ

เพื่อนผมใช้่ตัวนี้อยู่ถ้าเล่นเกมโหดๆหน่อยก็ 70 กว่าองศา

ถ้าคิดว่าปรับรอบพัดลม 100 เปอเซน แล้ว ก็คงต้องดูที่ อุณภูมิห้องอีกทีล่ะนะ

แล้วเชคอย่างที่ข้างบนว่าก็มีส่วนนะอืมมมม - -*

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

ร้อนแรงจริงๆ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

4870X2

Fulload

800W มีเสียว

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

ร้อนไปนะ ปรับรอบพัดลมสูงๆครับ

แล้วตัวนี้ ซิงเดิมๆรึป่าวครับ

4850 ตัวนี้ผมซิงเดิมๆ หน้าร้อนแบบนี้ต้องเปิดแอร์เล่นไม่นั้น รีเอง

จริงๆแล้วไปโพสถามที่ห้องการ์ดจอน่า

จะได้คำตอบที่ดีกว่านี้นะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks