Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามความเห็นการ์ดจอรุ่น 4870X2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามความเห็นการ์ดจอรุ่น 4870X2

4870X2 ของผมเวลาเล่นเกมบ้างเกมปรับสูงตามปกติมีอาการเครื่องดับRestartเองทำให้ผมแปลกใจมากเลยครับว่าเป็นที่ไรกันแน่

ขอผู็รู็ช่วยชี้แนะหน่อยครับไม่อย่าเสียใจเลยเพราะว่าผมลองย้ายค่ายมาเล่นค่ายแดงดูเป็นครั้งแรก

ขอช่วยหน่อยครับ

มีวิธีแก้ด้วยได้ยิ่งดี

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นนะครับ
    Attached Files

อาการเหมือนไฟไม่พอเลยนะครับ

แต่ไม่น่าใช่ คล็อก cpu หรือป่าว ลดลงมานิดนึงครับ

Comment

แรงเกิน ลดไฟลงนิด ถ้า oc

Comment

น่าจะเป็นที่ oc นะครับ
        ผมใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหา
        แต่ถ้าไม่ใช่ oc อาจเป้นที่ความร้อน
        ลองปรับรอบพัดลมไปเป็น 40% ดู ใน ccc-> override

Comment

4870X2 PSU 800w เสียวๆนะผมว่า

Comment

ผมก็ใช้อยู่นะครับ powercolor 4870x2 ตามประสบการณ์ตรงของผมก็น่าจะเป็น
            1. ความร้อน...การ์ดตัวนี้ความร้อนค่อนข้างสูงครับ ถ้าจะให้ดีควรจะมีระบบระบายความร้อนภายในเครื่องดีๆ, ผมใช้โปรแกรม EXPERTool ปรับความเร็วรอบพัดลมเอาครับ แน่นอนว่าเสียงมันจะดังหน่อยแต่เรื่องความร้อนนี่ก็หายไปเยอะครับ (จาก Idle อยู่ที่ 78 เป็น 55 ปรับความเร็วรอบอยู่ที่ 60%)

2. ไดรเวอร์...ตอนแรกๆผมอัพเดตไดรเวอร์มาเป็นเวอร์ชั่นใหม่ (ไม่แน่ใจว่าเป็น 9.1 หรือ 9.2) เล่นเกมไปได้สักพักจอฟ้าเด้งตลอด จนผมต้องลบเอากลับไปใช้ตัว 8.5 ตัวเก่าถึงจะหาย ลองๆเปลี่ยนไดรเวอร์ดูครับ เพราะมันไม่จำเป็นเสมอ(สำหรับการ์ดจอบางตัว)ว่าอัพไดรเวอร์รุ่นใหม่ๆ bug จะหาย, ได้ FPS ดีขึ้น, บลาๆๆ

3. พาวเวอร์ซัพพลาย...คิดว่าของท่านไม่น่าจะเป็นปัญหานี้เพราะของผม tagan 700w bz ก็พอเหลือแหล่แล้ว แต่ถ้า oc โหดๆ ตามท่านเร็ปบนๆบอกก็่ืเอาปรับเป็น default ดูผลก่อนก็ได้

Comment

4870 ของผมยังร้อนราวๆ70เลยครับ แต่เล่นแบบ 1920*1080ก็ยงไม่ดับนะครับพัดลมมันปรับรอบเองดังเชียว

Comment

ไม่ได้ทำ oc ไรเลยครับเดิมๆๆทุกอย่าง

Comment

เพาเวอร์ของผม odtn gt gigabyte 800w
                  นะครับยังไม่พออีกหรอเนี่ย

- -

เศร้าจัง

แต่ก็ขอบคุณสำหรับทางออกครับ

Comment

มันคูณ 2 นี่ทางโรงงานน่าจะใส่ซิงค์แจ่มมาซักตัวนะนี่ต้งอมาใส่เอาเองหรือนั่น

Comment

ลองดูเรื่องความร้อนรึยังครับ

Comment

ความร้อนอยู๋ที่ 80กว่าอ่ะครับโดยประมาณจะอยู๋ที่80-87ครับ

ปกติรึป่าวครับ

Comment

ร้อนไปครับปรับรอบพัดลมสิครับ

Comment

Originally posted by Yamarki_Light View Post
                            ความร้อนอยู๋ที่ 80กว่าอ่ะครับโดยประมาณจะอยู๋ที่80-87ครับ

ปกติรึป่าวครับ

idle หรือ full ครับเนี้ย ถ้าidleถือว่าร้อนมากๆเลย แต่สำหรับการ์ดx2 ผมไม่แน่ใจว่าอุณหภูมิปกติรึปล่าวนะครับ

Comment

ผมว่ามีสิทธิเป็นที่ความร้อนครับ แต่ก็ไม่แน่เสมอไป เครื่องผมเคยมีอาการนี้ผมเลยลองทอดที่ละชิ้นเพื่อเช็คดูตกลงเพราะผมเสียบสายจ่ายไฟไม่เน้นครับ มันเลย Restart เอง

Comment

Working...
                              X