Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการ Hard Disk เสียเป็นไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการ Hard Disk เสียเป็นไงครับ

อาการ Hard Disk เสียเป็นไงครับ คือ คอมผมไม่เข้า Windows อ่ะครับ มันบอกว่า Disk Boot Failure >> ดิสบูทล้มเหลวอ่ะครับ ยังงี้มันเป็นที่ Hard Disk หรือป่าวครับ

ในกรณีที่ ถอดแรมมาขัดแล้วนะครับ

ลองลง windows ใหม่ดูก่อนครับ

Comment

ลงไม่ได้เลยครับ หา Disk ไม่เจอครับ ทำไงดีครับท่าน

Comment

ถอดเสียบ สายต่อ hdd ใหม่ยังครับ? ลองจับๆดู

Comment

เช็คสายไฟ สายแพร์
          ลองเสียบใหม่ หรือลองเปลี่ยนสาย
          เข้าไปดูว่ามัน detect เจอใน bios ป่าว

Comment

ลองเช็คสายดูหมดแล้วครับ ถอดแล้วเสียบใหม่หมดเลยครับ ส่วน เข้าไปดูว่ามัน detect เจอใน bios ป่าว ทำไงครับท่าน ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลองเสียบเครื่องอื่นดู ก่อนครับ

Comment

Originally posted by allnighty View Post
                ลองเช็คสายดูหมดแล้วครับ ถอดแล้วเสียบใหม่หมดเลยครับ ส่วน เข้าไปดูว่ามัน detect เจอใน bios ป่าว ทำไงครับท่าน ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ ขอบคุณครับ
                ตอนกดเปิดเครื่อง กด del ไปเรื่อยๆครับ จนมันเข้าหน้า bios จากนั้น ดูหน้าที่มันเขียนเกี่ยวกับhdd เช่นมีคำว่า sata หรือHard Diskอะไรเนี่ยแหละครับ บลาๆๆ บอกไม่ถูกอะ

รบกวนเรปต่อไปครับ

ส่วนอาการHDD เสียที่อ่านเจอมา(จากเวปนี้) มี
                1.อ่านช้าจนน่ากลัว เช่นปกติอ่านได้50เม๊ก/วิ แต่อ่านเหลือ1-2เม๊ก/วิ (ระหว่างทดสอบต้องไม่ให้hddอ่านข้อมูลอยู่นะครับไม่งั้นค่าจะประมาณนี้)
                2.มี Bad sector เพียบ ถ้าใช้ HD Tune สแกนแล้วบล๊อคแดงเถือก
                3.ติดๆดับๆขึ้นบ้านไม่ขึ้นบ้าง ทั้งๆที่เปลี่ยนสายแล้ว ดูจนเหลือแต่hdd ที่มีปัญหา
                4.เปิดไม่ติดเลย(เงียบสนิท)
                5.เปิดติดแต่detect ไม่เจอไม่ว่าจะเสียบเครื่องไหน
                6.ฯลฯ

ครับ

Comment

ขอบคุณครับทุกท่าน

Comment

ถ้าใช้ HD Tune สแกนแล้วบล๊อคแดงเถือก แสดงว่ามี Bad sector สามารถส่งเคลมได้หรือเปล่าครับ เพิ่งใช้ไ้ด้เดือนเดียวเองครับ ประกัน 5 ปีครับ

Comment

ตอน ใกล้ เสีย HDD ผมมันจะ มีเสียง แป๊ก แล้วคอมก็ค้าง

Comment

ได้ครับ ถ้ายังอยู่ในประกัน

Comment

อาการแบบนี้ส่วนมากจะเป็นเรื่องการจ่ายไฟ อยากให้ดูเรื่องไฟ สายไฟ psu

Comment

เช็ค PSU แล้วครับ ก็ยังเป็นอยู่ครับ

Comment

ใช้ seagate 7200.11 รึเปล่า

Comment

Working...
                              X