Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องปรับไฟCPU E5200 ได้สูงสุดเท่าไร 1.8V ได้หรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by arhey View Post
    ของท่านไฟแรงจริงๆระวังเกรียมนะครับ...ย่างสดเลยอ่ะ
    ผมปรับ 1.375 ก็ไปแตะ 4.00 ได้(320*12.5)แต่ก็ยังเสียวๆอยู่
    cpu cooler มันรุ่นโบราณแล้วอ่ะกลัวเอาไม่อยู่ (tower 112 พัดลม 80 ม.ม.)
    idle 50 ต้นๆ full ก็ 60 ปลายอ่ะ
    ผมใช้ไฟต่ำไม่เป็นครับลองหลายวิธีแล้วต้องใช้ไฟสูงตลอด

Comment

เคยลอง E5200 M0 @ 4.7 ไฟ 1.9 ยัไม่แต็ปแลย

Comment

ซีพียูแต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ ผมเคยลองมาหลายตัวในรุ่นเดียวกัน ใช้ไฟแตกต่างกันทุกตัวครับ
        ไฟอย่าให้มากไปครับ แค่ 1.6 ผมก็ว่าโหดและน่ากลัวแล้ว เอาแค่ว่าไฟเท่าที่บอกได้เท่าไหนเอาแค่นั้นก็พอแล้วล่ะครับ
        ไม่งั้นลองเปลี่ยนซีพียูตัวอื่นมาลองก็ได้ อาจได้ไฟที่ต่ำกว่า

Comment

เคยลอง E5200 M0 @ 4.7 ไฟ 1.9 ยัไม่แต็ปแลย

Originally posted by Captain MiKE View Post
          ซีพียูแต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ ผมเคยลองมาหลายตัวในรุ่นเดียวกัน ใช้ไฟแตกต่างกันทุกตัวครับ
          ไฟอย่าให้มากไปครับ แค่ 1.6 ผมก็ว่าโหดและน่ากลัวแล้ว เอาแค่ว่าไฟเท่าที่บอกได้เท่าไหนเอาแค่นั้นก็พอแล้วล่ะครับ
          ไม่งั้นลองเปลี่ยนซีพียูตัวอื่นมาลองก็ได้ อาจได้ไฟที่ต่ำกว่า
          ขอบคุณครับ ผมก็กะว่าจะใช้ไฟแค่ 1.6 หรือต่ำกว่านี้ เอาให้ความร้อน Full ตอน testไม่เกิน 65 พอ ตอนแรกกะเอาแค่ 1.5 แต่เห็นร้อนไมเกิน 70 เลยลองไล่ไฟไป 1.6 ก็ยังไม่เกิน 70 (ซิ้งใหม่) ซิ้งเก่าเกิน 70 มากไป แต่พอไป 1.8 ร้อน 80 กว่าเลยต้องถอยมาเริ่มต้นไล่ไฟดูใหม่
          Last edited by bour; 25 Sep 2009, 08:20:58.

Comment

Originally posted by bour View Post

ขอบคุณครับ ผมก็กะว่าจะใช้ไฟแค่ 1.6 หรือต่ำกว่านี้ เอาให้ความร้อน Full ตอน testไม่เกิน 65 พอ ตอนแรกกะเอาแค่ 1.5 แต่เห็นร้อนไมเกิน 70 เลยลองไล่ไฟไป 1.6 ก็ยังไม่เกิน 70 (ซิ้งใหม่) ซิ้งเก่าเกิน 70 มากไป แต่พอไป 1.8 ร้อน 80 กว่าเลยต้องถอยมาเริ่มต้นไล่ไฟดูใหม่
            สู้ๆครับ เอาใจช่วย

Comment

ตอนที่ผมเล่น dryice บูตมาก็ใส่ 1.8 ไว้ก่อนเลย แล้วค่อยดันบัสตาม

เสียวสุดโต่งแต่ก็ผ่านมาด้วยดี อีกตัวนึง ในลายเซนต์ผม E2160 เล่นซิ้งค์เดิมได้ 3.7 ไฟ 1.9

Comment

ของผมปกติใช้ประมาณ 3.8-3.9 ไฟ 1.38 เองนะครับ

ถ้าโหดหน่อย 4.25 ก็ 1.58 ครับ ลองปรับไฟลงด่วนครับ

Comment

เพิ่งได้ CPU มาเมื่อวาน
                  ลองดู ไฟไม่น่าเกิน 1.5 ครับ
                  ผมใช้ไฟ 1.425

เป็นแนวทางครับ
                  Last edited by bigtees; 27 Sep 2009, 09:26:29.

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                    ตอนที่ผมเล่น dryice บูตมาก็ใส่ 1.8 ไว้ก่อนเลย แล้วค่อยดันบัสตาม

เสียวสุดโต่งแต่ก็ผ่านมาด้วยดี อีกตัวนึง ในลายเซนต์ผม E2160 เล่นซิ้งค์เดิมได้ 3.7 ไฟ 1.9
                    ขอบคุณครับ ผมใช้ไฟ 1.8 ก็ได้4.1 ครับ แตเทสแล้วร้อนประมาณ 85 ก็เลยจะใช้ไฟไม่เกิน 1.6 ก่อน ตอนนี้กะว่าจะลองเปลี่ยนพัดลม มูเก้น 2 ให้รอบสูงจาก 1500 เดิม เป็น 2500 ขึนก่อน เพราะของเดิมหมุน 1500 เต็มที่แล้ว

Comment

ของผมปกติใช้ประมาณ 3.8-3.9 ไฟ 1.38 เองนะครับ

ถ้าโหดหน่อย 4.25 ก็ 1.58 ครับ ลองปรับไฟลงด่วนครับ
                      ของ E5200 mo ไฟ CPU ครับเริ่มที่ 1.25 แล้วต้องใช้ไฟสูง ไล่มาตลอดพดลดไฟบูสไม่ขึ้นทุกครั้ง
                      เพิ่งได้ ซิ้ง CPU ใหม่ มาเมื่อวาน
                      ลองดู ไฟไม่น่าเกิน 1.5 ครับ
                      ผมใช้ไฟ 1.425
                      ของท่าน RO ใช้ไฟน้อยได้ครับ แล้วจะลองทำตามดูครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
                      Last edited by bour; 28 Sep 2009, 09:09:35.

Comment

Working...
                      X