Announcement

Collapse
No announcement yet.

Soundcard ASUS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Soundcard ASUS

ถ้าผมใช้ Essence STX แล้วเอามาดูหนังโดยต่อผ่าน Coax ไป AVR ตัวการ์ดมันจะส่ง DTS หรือ dolby digital ได้หรือเปล่าครับ แล้วถ้าเอามาฟังเพลงโดยใช้ต่อแบบ coax เสียงจะต่างกับ analog ที่ผ่านตัวการ์ดมากมั้ยครับ ผมใช้ avr เป็น s5105 สุดท้ายครับ ส่ง bit perfect ในตอนฟังเพลงธรรมดาได้มั้ยครับ

คนใช้อยู่ช่วยตอบหน่อยจ้า

Comment

สามารถ passthrough dolby digital /dts < ไม่ว่าใช้อะไรให้ผลเหมือนกัน

ส่วน การต่อ coaxial ไปเข้า digital in ของ 5105

ผมว่า อาจจะสู้ ต่อ analog จาก STX ไปเข้า CD in ของ 5105 ไม่ไ่ด้

Comment

ขอบคุณท่านเรือครับ
        แล้วถ้าผมต่อ coax สามารถปรับแต่งเสียง หรือว่าส่งเป็น bit perfect ได้หรือเปล่าครับ
        แล้วฟังก์ชัน dolby digital live เมื่อเทียบกับ dts connect ต่างกันมากมั้ยครับ
        Last edited by rtee; 28 Apr 2009, 15:53:45.

Comment

cmi8788 ไม่ใช่ bit matched

ต้องเป็น via ENVY24

ผมจะต่อ coaxial ฟังเพลงต่อเมื่อ อุปกรณ์นั้น เป็น Standalone DAC

หากเป็น DAC ในตัว AVR มันอาจจะด้อยเกิน กว่าที่รับรู้ความต่างระหว่าง ตัวส่งเหล่านี้

ถ้าซื้อ STX มาแล้วใช้แค่ coaxial ผมเสียดายเงินแทน ยอมใช้ onboard

ใหนๆถ้าซื้อมาแล้ว analog output มันเกรดดีที่สุดของ pc consumer soundcard

จะต่อ analog ก็ไม่เสียหาย

dolby digital live /dts connect ประโยชน์หลัก มีไว้ทำให้เล่นเกมส์ผ่าน coaxial / optical

จากปกติที่จะเป็น stereo ให้เป็น Dolby digital 640Kb/s 5.1 หรือ DTS 1536Kb/s 5.1

bit rate ต่าง เสียงต่าง ใช้ได้เหมือนกัน ไม่ต้องซีเรียส

Comment

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับพ้ม

Comment

Working...
            X