Announcement

Collapse
No announcement yet.

OverClock INTEL Core 2 Duo E4400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OverClock INTEL Core 2 Duo E4400

ตอนนี้ผมลากได้ถึง 2.9 GHz แล้วครับ จากเดิม ๆ มันจะอยู่ที่
    2.0 GHz จากจากนั้นลองมาดูที่อุณหภูมิ มันอยู่ที่ประมาณ 61-63 ครับ
    ผมอยากรู้ว่าเราควรให้มันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ดีครับ ผมกลัวว่าที่เป็นอยู่มัน
    จะร้อนจนเกินไป

ผมใช้ 290*10= 2.90 GHz 1.32 V.

60 ก็ร้อนแล้วล่ะครับ หาซิ้งดีๆมาใสแล้วลากต่อดีกว่าครับ

Comment

ถ้า 61-63 องศา ตอน fullload ก็ไม่เท่าไร

ไฟแค่ 1.32 เดิมๆไม่น่าถึง ไม่น่าร้อนมาก

Comment

ร้อนจัง บอร์ดอะไรครับ
        ของผมซิ้งเดิม E4500 400*8 ไฟ 1.40 V CPU-Z เห็น 1.36 V
        ไม่เปิดแอร์ Idle 44 Full ไม่กล้าเล่น เปิดแอร์ 36 Full 52-55

Comment

ครับ....ตอนนี้ปาไป 3.0 GHz. แล้ว ไฟอยู่ที่ 1.360 v. ส่วนความร้อนอยู่ที่ ประมาณ 57-59 องศา
          ตอนเปิดแอร์มันจะอยู่ที่ประมาณ 47-51 องศาครับ
          ท่านคิดว่าผมควรลากลงมาหรือว่าเล่นแบบนี้ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by mrjimmy View Post
            ครับ....ตอนนี้ปาไป 3.0 GHz. แล้ว ไฟอยู่ที่ 1.360 v. ส่วนความร้อนอยู่ที่ ประมาณ 57-59 องศา
            ตอนเปิดแอร์มันจะอยู่ที่ประมาณ 47-51 องศาครับ
            ท่านคิดว่าผมควรลากลงมาหรือว่าเล่นแบบนี้ก็ได้ครับ
            57-59 นี่ใช้ธรรมดาใช่ป่ะ พอไำด้แล้วล่ะหาซิ้งมาใส่แล้วค่อยลากต่อดีกว่า ทางที่ดีเวลาเล่นก็เปิดแอร์ครับ

Comment

Originally posted by Skyline_GTR View Post
              ร้อนจัง บอร์ดอะไรครับ
              ของผมซิ้งเดิม E4500 400*8 ไฟ 1.40 V CPU-Z เห็น 1.36 V
              ไม่เปิดแอร์ Idle 44 Full ไม่กล้าเล่น เปิดแอร์ 36 Full 52-55

บอร์ดท่าน ลาก E4500 ไปใกลสุดได้แค่ไหนอะครับ
              กำลังอยากได้บอร์ดตัวนี้อยู่ ถ้าติดซิงค์แล้วไปได้ถึง 3.7-3.8
              ก็น่าสน

Comment

รองบประมาณ

เรื่องของความร้อนผมพอเข้าใจแล้วครับ
                ตอนนี้มีปัญหาใหม่มาอีกแล้ว
                ผมใช้ vista sp1 ตอนนี้เทสผ่านหมดทุกอย่าง เล่นเกมได้ลื่นมากๆ
                แต่ทว่า มีหลายครับ ที่มันเป็น Blue screen ซะงั้น น่าจะเป็นเรื่องของ Card VGA มากกว่า
                ผมเลยมาเห็น ค่าของ PCIE Frequency ครับซึ่งของผมมันตั้งไว้ที่ Auto ครับ
                ผมอยากรู้ว่าถ้าปรับเจ้าตัวนี้มันจะช่วยได้มั้ย แล้วควรปรับไปที่เท่าไหร่ดีครับ

นี่สเปคผมครับ

Intel core2 E4400 2.0 GHz.
                Gigabyte G31MX-S2
                Geforce 8400 GS 256 mb. 64bit
                ram2 GB
                Windows Vista SP1
                ประมาณนี้ครับ

Comment

Originally posted by trtommy83 View Post
                  บอร์ดท่าน ลาก E4500 ไปใกลสุดได้แค่ไหนอะครับ
                  กำลังอยากได้บอร์ดตัวนี้อยู่ ถ้าติดซิงค์แล้วไปได้ถึง 3.7-3.8
                  ก็น่าสน
                  เท่าที่ลากดูได้ 3.44 ครับ แต่มันไม่เสถียร เทส Hyperpi 1M ผ่าน แต่ 32 M ไม่ผ่าน เลยเอาลงไว้ที่ 3.2 เสถียรดี
                  เพราะใช้ซิ้งค์เดิม ไม่อยากลากต่อ ถ้าเปลี่ยนซิ้งค์ดีๆ เพิ่มไฟขึ้นอีกหน่อย 3.7-3.8 น่าจะได้นะครับ

ลากได้ถึงไหนเอามาให้ดูหน่อยนะครับว่า E4500 มันได้ถึงไหน

Comment

Originally posted by mrjimmy View Post
                    เรื่องของความร้อนผมพอเข้าใจแล้วครับ
                    ตอนนี้มีปัญหาใหม่มาอีกแล้ว
                    ผมใช้ vista sp1 ตอนนี้เทสผ่านหมดทุกอย่าง เล่นเกมได้ลื่นมากๆ
                    แต่ทว่า มีหลายครับ ที่มันเป็น Blue screen ซะงั้น น่าจะเป็นเรื่องของ Card VGA มากกว่า
                    ผมเลยมาเห็น ค่าของ PCIE Frequency ครับซึ่งของผมมันตั้งไว้ที่ Auto ครับ
                    ผมอยากรู้ว่าถ้าปรับเจ้าตัวนี้มันจะช่วยได้มั้ย แล้วควรปรับไปที่เท่าไหร่ดีครับ

นี่สเปคผมครับ

Intel core2 E4400 2.0 GHz.
                    Gigabyte G31MX-S2
                    Geforce 8400 GS 256 mb. 64bit
                    ram2 GB
                    Windows Vista SP1
                    ประมาณนี้ครับ
                    ผม Fix ไว้ 100 อ่ะครับ

Comment

Working...
                    X