Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง PSU นิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง PSU นิดนึงครับ

PSU Finex 450W 12V@15A
    CPU E5200
    ถามว่า ใช้ VGA ได้สุดๆประมานรุ่นไหนอ่าครับ
    แล้วถ้าจะเปลี่ยน PSU ดูตรงไหน เลือกยังไงอะครับ

ถ้าไม่ได้ใส่อุปกรณ์อะไรมากก็น่าจะเอา 9600GT อยู่ครับ แต่ถ้าแนะนำจริงๆแบบไม่เปลี่ยน PSU ผมว่าเล่น 4670 ก็ดีนะครับ

Comment

4670 เอาอยุ่ครับ

Comment

ผมก็เคยใช้นะครับ Finex 450W 12V@15A ยังอยู่ข้างๆคอมที่กำลังใช้งานเลย
        คอมผม
        AMD Athlon64 X2 4200+ 939 ไม่ OC
        MB Asus A8N5X
        ram 1G 2แผง
        VGA Winfast Geforce 7600GS รุ่นไม่ใช้พัดลมระบายความร้อน
        floppy disk 1ตัว
        DVD writer 1ตัว
        Combo 1ตัว
        ็HDD 320G 1ตัว
        ไม่ต่อพัดลมเคสเพราะเสียไปแล้ว เลยเปิดฝาข้างระบายความร้อนแทน
        ก็ใช้ๆไปมาได้3ปีครับโดยไม่มีปัญหาอะไร
        แล้วเรื่องก็มีอยู่ว่าช่วงก่อนวันสงกรานต์ที่ผ่านมาไปสั่งซื้อ HIS ICEQ 4670 512M จากร้านตัวแทน Advice ในลำปาง มาใช้แทน 7600GS
        ผลคือ VPU recovery ถามหาหลังจากเปิดใช้งานแค่เล่น net กับ RO ไปได้แป้บเดียว
        วันถัดมาเลยไปซื้อ PSU ตัวใหม่จากร้านในลำปาง กะว่าจะเอา Delux DLP-50A 500W
        แต่หาร้านที่ขายไม่เจอครับ ไปเจอร้านนึงเค้ามี Raidmax 530SS 1700บาท เลยจำใจต้องซื้อ
        ผลออกมาคือ VPU recovery นานๆจะมาทีครับ เลยเอามาปล่อยในห้อง market
        แล้วหายืมเงินเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มาได้จำนวนนึง แล้วถอย Spark 9600GT
        ก็ไม่มีปัญหาครับ เล่น Left 4 dead กับ RO ไปราวๆชัวโมงนึงยังไม่มีอะไรผิดปกติเลย
        เล่น net พิมพ์งาน msn ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ
        สรุปคือ ถ้าจะซื้อการ์ดจอตัวใหม่ที่แรงๆ ก็เผื่อเงินซัก1500-2000บาทเป็นค่า PSU ตัวใหม่ด้วยดีกว่าครับ
        กรณีของผมอาจเพราะ PSU มันใช้งานมานาน3ปี ไฟเลยอาจไม่พอก็ได้นะครับ
        ทำให้แม้แต่ 4670 ยังใช้ไม่ได้กับคอมของผม

Comment

Working...
        X