overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: +++ จำเป็นมั๊ยต้องถอดแบต ออก

OverclockZone Member weapon's Avatar

Default +++ จำเป็นมั๊ยต้องถอดแบต ออก

เมื่อเราชาร์จแบตเต็มแล้ว
    เมื่อเราจะใช้ไฟบ้านต่อ เราต้องถอดแบตของโน๊ตบุคออกมั๊ย

เห็นเค้าว่ามันจะช่วยยืดอายุแบต จริงป่าวครับ

OverclockZone Member MasterR's Avatar

การรักษาแบตเตอร์รี่

ลองอ่านๆ ดูคับ
    กุเกิ้ลช่วยท่านได้ หลายเว็บเลย

OverclockZone Member Paully_pat's Avatar

ใส่ไว้เถอะครับ

แบตเสื่อมเปลี่ยนใหม่ก้อนละหลักพัน
    ไฟตกไฟดับทำให้บอร์ดพังถ้าหมดประกันแล้วเปลี่ยนใหม่เป็นหมื่น

จะเสียเงินหลักพันหรือหลักหมื่นก็เลือกเอานะครับ
    ถ้าใช้อย่างถูกวิธีมันจะอยู่กับเรานาน เสียบแบตไปเถอะ ปลอดภัยกว่า
    Notebook ผม (Thinkpad T22) แบตเริ่มเสื่อมตอนปีที่ 3 หมดสภาพใช้ไม่ได้เลยตอนปีที่ 6

หรือถ้าอยากถอดจริงๆ ก็ควรต่อไฟผ่าน UPS

OverclockZone Member pattyna's Avatar

คิดเหมือนคุณ Paully_pat ครับ

ก็ต้องเลือกครับว่าจะเลือกถนอมแบต หรือถนอมเครื่อง
    ถนอมแบตก็ถอดออกครับ ถนอมเครื่องก็ใส่มันไว้ตลอด

mr.aof
    Guest

แนะนำใส่แบตไว้เถอะครับดีแล้ว กันไฟตกอย่างดี เพราะไฟตกเป็นสาเหตุที่ทำให้อุปกรณ์ IT เสีย และอยู่ในนอกเหนือจากปรกันด้วยนะ อิอิ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน