Announcement

Collapse
No announcement yet.

SPDIF Out ช่องเดียวกับ Mic แล้วอยากร้องเพลงอะ ช่วยด้วย.. ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SPDIF Out ช่องเดียวกับ Mic แล้วอยากร้องเพลงอะ ช่วยด้วย.. ครับ

SPDIF Out ใช้ช่องเดียวกับ Mic แล้วอยากร้องเพลงอะ
    ผมใช้การ์ดรุ่น Xonar D1 ปล่อย SPDIF ไปที่ Bose V20
    ผมอยากร้องเพลงด้วยแต่ ว่า ช่อง Mic มันดันใช้ช่อง เดียวกับ SPDIF อะฮะ ทำไงดี
    เผอิญเห็น ฟังชั่น
    - S/PDIF header for combining audio with video through a VGA card’s HDMI output

ผมเลยเกิด iDea จะซื้อ การ์ดจอใหม่ ที่ output HDMI ไป Bose เลยทั้งภาพและเสียง ไม่รู้จะทำได้ไหม และ มีการ์ดจอ ตัวไหนที่มี ช่องเสียบสัญญาณ Digital จาก sound ตัวนี้มั้งฮะ

แล้วก็ไม่รู้ว่า พอผมเสียบไมค์แล้ว มันจะ มีเสียงผมออกลำโพง ไปเลยไหม แบบว่า รวมทุกอย่างไป HDMI เลย ...

Xonar D1
    http://www.asus.com/product.aspx?P_I...YLk&templete=2
    Last edited by bungwut; 29 Apr 2009, 09:54:11.

มาดูว่า s/p dif out 3 pin ใช้ทำอะไรได้บ้าง

Last edited by battlecruiser; 29 Apr 2009, 16:22:31.

Comment

Comment

Comment

ใช่เลยครับ ตอนนี้ทำตามนั้นแล้ว ไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่แล้ว
          ขอบคุณ ท่านเรือ ครับ

แต่ ทว่า ผมเสียบ แล้วกำลัง setting อยู่เลย เสียงมันไม่ออก - -"

Comment

ตามใหน ตอนนี้ใช้การ์ดอะไร เสียบยังไง

เสียบสายจากการ์ดเสียง ไปการ์ดจอใช่ใหม

Comment

ใช่ ครัับ

ใช้สายที่ การ์ดจอ มันแถม มาเสียบจาก Sound card ไป Graphic card

ตามวิธีข้างบนครับ แล้ว ใช้หัวแปลง DVI>HDMI เข้า ไป Bose v20

การ์ดจอรุ่นนี้ครับ Asus en9600GT

http://www.asus.com/product.aspx?P_I...GEJ&templete=2

ไม่รู้ว่า ต้องไป set ค่าอะไรเพิ่มเติม ตรงไหน อย่างไร - -"
              Last edited by bungwut; 29 Apr 2009, 17:31:20.

Comment

เสียบ dvi > hdmi ที่ หัว DVI สีเหลือง

ตั้งค่า Xonar D1 เป็น 2 channel แล้วก็ enable spdif out ที่ PCM 44.1

เสียงควรจะออกแล้ว

Comment

ปรับตามแล้ว ไม่ออกเลย อะครับ ไม่รู้ผม พลาดตรงไหน ><

Comment

Working...
                  X