Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

OverclockZone Member

Default ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

ผมมี Flash drive 16G อยู่ตัวหนึ่งนะครับอยาก WINDOWS XP SP3 นะครับ
    ไม่ทราบทำไงครับ (เคยลงเหมือนใน HDD แล้วแต่ทำไม่ได้ครับ )

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

ก็เสียบ Flash drive ไว้ครับ แล้วก็ลง windows ธรรมดานั่นแหละ ตอน setup มันก็มองเป็น HDD ตัวนึง

อันนี้เคยลองเสียบไว้ตอนลง windows มันเห็นแบบนั้นนะ แต่ผมไม่ได้ติดตั้ง

Quote Originally Posted by นานาจิตตัง View Post
    ก็เสียบ Flash drive ไว้ครับ แล้วก็ลง windows ธรรมดานั่นแหละ ตอน setup มันก็มองเป็น HDD ตัวนึง

อันนี้เคยลองเสียบไว้ตอนลง windows มันเห็นแบบนั้นนะ แต่ผมไม่ได้ติดตั้ง
    ลองลงแล้ว สักพักขึ้น error ครับ จอสีน้ำนเงินเลยครับ ..

OverclockZone Member kiat_phun's Avatar

มันสามารถทำได้ไหม เวลาเครื่องไหนมีปัญหาก็เอาไปเสียบ จะได้สบายขอวิธีหน่อย
    ไม่เอาแบบที่ทำ flash dirve นะ เอาแบบ ทีีมันมี window อยู่ไหน flash drive พอเอาไปเสียบเครื่องที่ไม่มี window ก็สามารถใช้งานได้เลยโดยไม่ต้องติดตั้งอ่ะครับ มีไหมครับ ขอขอบคุณครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ทำได้ครับ เคยอ่านในหนังสือ วิธีการยุ่งยากมาก

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ลักษณะเหมือนทำแผ่น QuickPC แต่เปลี่ยนเป็น flash drive แทน

ผมสงสัยว่าถ้าเครื่องไม่มีวินโดว์ แล้วมันจะมองเห็น flash drive รึเปล่า

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมพึ่งไปเจอมาคับ กำลังจะลงวินโดว์ฯให้รุ่งน้อง เผอิญมันใช้ netbook ตามลิ้งค์เลยคับ Link

OverclockZone Member meemeo's Avatar

หา usb multiboot มาครับ

แล้วหาวิธีใช้

มันต้อง coppy ผ่าน dos แล้วทำให้ usb ที่คุณ ใช้เป็นตัว boot

ให้เป็น active ด้วยนะ coppy ใส่เฉยๆไม่ได้ แล้วอีกอย่าง ไม่แนะนำให้ใช้ 16 gbครับ

มันเปลือง 2 gb - 4 gb ก็พอแล้วครับ

แต่ทำแล้ว ลงเร็วกว่าใช้แผ่นมากมาย วิธีไม่ยาก ตาม link ข้างบนอะครับ

ของผมที่ใช่อยู่ 1gb เองครับ สำหรับ xp นะ
    Last edited by meemeo; 26 Jun 2009 at 09:37:06.

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

ของผมใช้แฟลซไดร์ลงวิน7ไวมากๆเพราะแฟรซไดร์มันส่งข้อมูลเร็วกว่าไดร์ซีดี

OverclockZone Member amstel's Avatar

ตามนี่เลยผมใช้ลงที่ร้านไว้มาก เห็นผล100%เสร็จก็โกสเก็บไว้
    http://laptopcomputer.exteen.com/200...indows-7-vista

OverclockZone Member eakky5's Avatar

Quote Originally Posted by amstel View Post
    ตามนี่เลยผมใช้ลงที่ร้านไว้มาก เห็นผล100%เสร็จก็โกสเก็บไว้
    http://laptopcomputer.exteen.com/200...indows-7-vista
    โอ้ พระเจ้าจอร์ทมันยอดมาก เข้าใจง่ายครับ
    ขอบคุณครับ
    เออ ใช้กะ XP ได้ด้วยหรือเปล่าครับ
    สำหรับเครื่อง acer aspire one นะครับ

OverclockZone Member trtommy83's Avatar

Quote Originally Posted by eakky5 View Post
    โอ้ พระเจ้าจอร์ทมันยอดมาก เข้าใจง่ายครับ
    ขอบคุณครับ
    เออ ใช้กะ XP ได้ด้วยหรือเปล่าครับ
    สำหรับเครื่อง acer aspire one นะครับ
    ของผม aspire one เหมือนกัน ทำตามวิธีที่เค้าบอกแล้ว บูทได้ ลงได้ แต่ติดตรงพอเรา

ฟอร์แมทเสร็จ เลือกไดร์ที่จะลงเสร็จ มันก๊อปข้อมูลเสร็จ แล้วรีสตาร์ท ทีนี้ ไม่ไปไหนเลย

OverclockZone Member Lyte Funky's Avatar

ของผมใช้ตัวช่วยครับ Novicorp WinToFlash ก็อปไฟล์จากแผ่นแล้วเปิดโปรแกรมเลือกตัว Windows ที่จะลง
    แล้วก็เลือก USB แล้วก็ OK มันก็ใช้ได้เลย

เจ้าของทู้เขาหมายถึง
    ติดตั้ง Windows ลง Flash Drive นะครับ
    ไม่ใช่ จับ Windows ใส่ Flash Drive แล้วเอาไปติดตั้ง..

ผมก็ยังไม่เคยลอง
    แต่เคยเสียบ Flash Drive ค้างไว้
    แล้วลง Windows ก็มีให้เลื่อกลงที่ Flash Drive ได้..

ส่วนที่คิดว่า จะลงที่ Flash Drive แล้วเอาไปเสียบใช้กับเครื่องอื่น
    น่าจะยากนะครับ คนละบอร์ด คนละชิปเซ็ต ก็เจอบลูสกรีนแหละครับ..

มันต้องโม ไฟล์บางไฟล์
    เคยอ่านเจอจาก QPC

ผมก็ลองอยู่ครับ คือเราจะเอา Fash Drive มาทำเป็นไดร์ C แทน HDD

เพราะ บางเครื่อง เราใช้ drive C น้อยมาก เลยไม่อยากเอา HDD 320 หรือ 500

มาใช้เป็น Drive C ใช้เปลืองเปล่าๆ คนที่ใช้ XP โหลดบิท ต้องการ dirve C แค่ 4 - 5 GB

เลยจะลองหาวิธี เอา Fash Drive 16GB มาเป็น drive C แทน HDD ครับ

OverclockZone Member congnapa's Avatar
    ตลาดแกรน อยุธยา

ขออนุญาติขุดนะครับ
    -ผมจะลงวินโดส 7 บนแฟตไดร์ 16 กิ๊ก สามารถทำได้มั้ยครับ
    -xp ผมลองแล้วกับตัว 8กิ๊ก ไม่ได้ผล
    -ถ้ามีท่านใดเคยทำได้ผมจะไปซื้อ 16 กิ๊กที่อ่าน/เขียน ซัก 33/15 มาครับ (สาเหตุที่33/15เพราะลองกับลีนุกซ์แล้วเร็วดีและตัวที่เร็วกว่านี้มีแต่แพงมากครับ)

OverclockZone Member usomsaku's Avatar

Quote Originally Posted by FA View Post
    ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

ผมมี Flash drive 16G อยู่ตัวหนึ่งนะครับอยาก WINDOWS XP SP3 นะครับ
    ไม่ทราบทำไงครับ (เคยลงเหมือนใน HDD แล้วแต่ทำไม่ได้ครับ )
    ไม่รู้ช้าไปป่าวนะเจอมาเลยมาลงlineไว้http://community.thaiware.com/index....aaceooaeaeaee/

Quote Originally Posted by zman View Post
    ทำได้ครับ เคยอ่านในหนังสือ วิธีการยุ่งยากมาก
    ในหนังสือเล่มไหนครับ ชื่อหนังสืออะไรครับ ถึงยุ่งยากก็จะลองทำครับ

WinSetupFromUSB 1.0 Beta7 ครับ ได้แต่นอน 100% ครับ แต่ถ้าเวอร์ชั่น Stalbe จะเป็นเวอร์ชั่น 0.2.3 ครับ

โปรแกรมนี้เป็นตัวที่เวิร์คที่สุดในการลง XP ครับ ผมใช้มากับตัวครับ แน่นอนครับ ณ เวลานี้โปรแกรมนี้ดีที่สุดและง่ายที่สุดครับ แค่กด Format และสร้างตัว Boot และใส่ไฟล์วินโดว์แล้วเอาไป Boot ได้เลยครับ

วิธีทำดูที่นี่ครับ ง่ายสุดๆ
    http://www.hs3uka.com/article/winxp-setup-usb/

เว็บผู้พัฒนา
    http://www.msfn.org/board/topic/1204...musb-with-gui/

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Bookmarks

Bookmarks