Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

ช่วยสอน วิธีลง WINDOWS XP SP3 ใน Flash drive

ผมมี Flash drive 16G อยู่ตัวหนึ่งนะครับอยาก WINDOWS XP SP3 นะครับ
    ไม่ทราบทำไงครับ (เคยลงเหมือนใน HDD แล้วแต่ทำไม่ได้ครับ )

ก็เสียบ Flash drive ไว้ครับ แล้วก็ลง windows ธรรมดานั่นแหละ ตอน setup มันก็มองเป็น HDD ตัวนึง

อันนี้เคยลองเสียบไว้ตอนลง windows มันเห็นแบบนั้นนะ แต่ผมไม่ได้ติดตั้ง

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
      ก็เสียบ Flash drive ไว้ครับ แล้วก็ลง windows ธรรมดานั่นแหละ ตอน setup มันก็มองเป็น HDD ตัวนึง

อันนี้เคยลองเสียบไว้ตอนลง windows มันเห็นแบบนั้นนะ แต่ผมไม่ได้ติดตั้ง
      ลองลงแล้ว สักพักขึ้น error ครับ จอสีน้ำนเงินเลยครับ ..

Comment

มันสามารถทำได้ไหม เวลาเครื่องไหนมีปัญหาก็เอาไปเสียบ จะได้สบายขอวิธีหน่อย
        ไม่เอาแบบที่ทำ flash dirve นะ เอาแบบ ทีีมันมี window อยู่ไหน flash drive พอเอาไปเสียบเครื่องที่ไม่มี window ก็สามารถใช้งานได้เลยโดยไม่ต้องติดตั้งอ่ะครับ มีไหมครับ ขอขอบคุณครับ

Comment

ทำได้ครับ เคยอ่านในหนังสือ วิธีการยุ่งยากมาก

Comment

ลักษณะเหมือนทำแผ่น QuickPC แต่เปลี่ยนเป็น flash drive แทน

ผมสงสัยว่าถ้าเครื่องไม่มีวินโดว์ แล้วมันจะมองเห็น flash drive รึเปล่า

Comment

ผมพึ่งไปเจอมาคับ กำลังจะลงวินโดว์ฯให้รุ่งน้อง เผอิญมันใช้ netbook ตามลิ้งค์เลยคับ Link

Comment

หา usb multiboot มาครับ

แล้วหาวิธีใช้

มันต้อง coppy ผ่าน dos แล้วทำให้ usb ที่คุณ ใช้เป็นตัว boot

ให้เป็น active ด้วยนะ coppy ใส่เฉยๆไม่ได้ แล้วอีกอย่าง ไม่แนะนำให้ใช้ 16 gbครับ

มันเปลือง 2 gb - 4 gb ก็พอแล้วครับ

แต่ทำแล้ว ลงเร็วกว่าใช้แผ่นมากมาย วิธีไม่ยาก ตาม link ข้างบนอะครับ

ของผมที่ใช่อยู่ 1gb เองครับ สำหรับ xp นะ
                Last edited by meemeo; 26 Jun 2009, 09:37:06.

Comment

ของผมใช้แฟลซไดร์ลงวิน7ไวมากๆเพราะแฟรซไดร์มันส่งข้อมูลเร็วกว่าไดร์ซีดี

Comment

ตามนี่เลยผมใช้ลงที่ร้านไว้มาก เห็นผล100%เสร็จก็โกสเก็บไว้
                    http://laptopcomputer.exteen.com/200...indows-7-vista

Comment

Originally posted by amstel View Post
                      ตามนี่เลยผมใช้ลงที่ร้านไว้มาก เห็นผล100%เสร็จก็โกสเก็บไว้
                      http://laptopcomputer.exteen.com/200...indows-7-vista
                      โอ้ พระเจ้าจอร์ทมันยอดมาก เข้าใจง่ายครับ
                      ขอบคุณครับ
                      เออ ใช้กะ XP ได้ด้วยหรือเปล่าครับ
                      สำหรับเครื่อง acer aspire one นะครับ

Comment

Originally posted by eakky5 View Post
                        โอ้ พระเจ้าจอร์ทมันยอดมาก เข้าใจง่ายครับ
                        ขอบคุณครับ
                        เออ ใช้กะ XP ได้ด้วยหรือเปล่าครับ
                        สำหรับเครื่อง acer aspire one นะครับ
                        ของผม aspire one เหมือนกัน ทำตามวิธีที่เค้าบอกแล้ว บูทได้ ลงได้ แต่ติดตรงพอเรา

ฟอร์แมทเสร็จ เลือกไดร์ที่จะลงเสร็จ มันก๊อปข้อมูลเสร็จ แล้วรีสตาร์ท ทีนี้ ไม่ไปไหนเลย

Comment

ของผมใช้ตัวช่วยครับ Novicorp WinToFlash ก็อปไฟล์จากแผ่นแล้วเปิดโปรแกรมเลือกตัว Windows ที่จะลง
                          แล้วก็เลือก USB แล้วก็ OK มันก็ใช้ได้เลย

Comment

เจ้าของทู้เขาหมายถึง
                            ติดตั้ง Windows ลง Flash Drive นะครับ
                            ไม่ใช่ จับ Windows ใส่ Flash Drive แล้วเอาไปติดตั้ง..

ผมก็ยังไม่เคยลอง
                            แต่เคยเสียบ Flash Drive ค้างไว้
                            แล้วลง Windows ก็มีให้เลื่อกลงที่ Flash Drive ได้..

ส่วนที่คิดว่า จะลงที่ Flash Drive แล้วเอาไปเสียบใช้กับเครื่องอื่น
                            น่าจะยากนะครับ คนละบอร์ด คนละชิปเซ็ต ก็เจอบลูสกรีนแหละครับ..

Comment

มันต้องโม ไฟล์บางไฟล์
                              เคยอ่านเจอจาก QPC

Comment

Working...
                              X