Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องขนาดเท่าไหร่ ถึงทำภาพขนาดโปรสเตอร์ได้คะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องขนาดเท่าไหร่ ถึงทำภาพขนาดโปรสเตอร์ได้คะ

ถ้าหนูใช้โปรแกรม Photoshop ทำภาพขนาดโปรสเตอร์ ต้องทำภาพให้มีความ กว้าง x ยาว (กี่พิกเซล) เท่าไหร่ แล้วความระเอียดภาพ จะมากซักแค่ไหนค่ะ

ก็เซตขนาดของ canvas ให้เท่ากับขนาดโปสเตอร์ที่คุณต้องการครับ ความละเอียดนี่แล้วแต่งานครับ งานพิมพ์ทั่วๆ ไปก็ 300 dpi (สำหรับภาพสีนะ) ขาวดำ-ลายเส้น 160 ประมาณนี้แหละ แล้แต่งานว่าคุณต้องการคุณภาพระดับไหน อีกอย่างให้ชัวร์ถ้าทำกับโรงพิมพ์ก็คุยรายละเอียดพวกนี้กันก่อน จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้ทีหลัง ซึ่งก็คือทำใหม่ นั่นเอง ครับผม

Comment

ก็เข้าไปที่ image> image size> เลือก Document size อย่าง jumbo 4*6 นิ้ว คุณก็ใส่ค่าลงไป ส่วน pixels/inch ก็อย่างที่คุณ O-Man บอก

แต่จริงๆแล้ว เอาไปทั้ง file ให้ร้านเลยก็ได้ ร้านเค้าแก้เอง มัน Auto ครับ

Comment

Working...
      X