Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการต่อระบบเสียง DVI (Com) > LCDTV - HDMI ครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการต่อระบบเสียง DVI (Com) > LCDTV - HDMI ครับ ?

เนื่องจากซื้อ LCDTV มาใหม่ และนำคอมฯ มาต่อ
    โดย LCDTV เป็นของ LG รุ่น 42LH70YR (New Scalet)
    และการ์ดจอเป็น Asus 8800GT มีแต่ช่อง DVI 2 ช่องครับ

ด้านหลัง TV จะเป็นตามในรูป แต่การต่อผมไม่ได้ต่อผ่านช่อง RGB เหมือนในรูปนะครับ
    เพราะต่อโดยใช้สาย DVI - HDMI และแยกสายเสียงต่างหาก (ใช้สายสัญญาณเสียงตามรูป)
    โดยการต่อแบบ DVI เครื่องจะบังคับมาให้อยู่แล้วว่าให้ต่อที่ HDMI 1
    ส่วนสัญญาณเสียง เหมือนจะใช้ร่วมกับ RGB เพราะเขียนไว้หลังเครื่อง
    และในคู่มือ ว่า Audio in (RGB/DVI) แต่เสียงออกเฉพาะการต่อแบบ RGB
    แต่พอต่อแบบ DVI - HDMI เสียงจะไม่ออกที่จอ TV ครับ
    เลยมีเรื่องรบกวนถามเป็นข้อ ๆ คือ

1. ถ้าต่อภาพแบบ RGB กับ LCDTV เทียบกับการต่อภาพแบบ DVI - HDMI
    จะได้ความละเอียดและคมชัดเท่ากันหรือเปล่าครับ

2. ต่อแบบ DVI - HDMI แล้ว ไม่มีเสียง !!! โดยในคู่มือแจ้งว่า
    2.1 HDMI รองรับเฉพาะสัญญาณเสียงแบบ PCM เท่านั้น
    2.2 ถ้าสัญญาณเสียงถูกปรับแต่งเป็น Dolyby/DCM แนะนำให้ปรับแต่งให้กลับมาเป็น PCM
    แบบนี้จะทำยังไงให้มีเสียงครับ เพราะ สายสัญญาณเสียงก็สายเดิม ต่อ RGB มีเสียง แต่ DVI ไม่มีเสียง

ภาพปลากรอบจ้า

ปล.
    1. ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบล่วงหน้าเลยคับ เพราะตอนนี้มีปัญหากับเสียงจริง ๆ ครับ
    2. ไม่รู้จะโพสต์หมวดไหน ถ้าผิดหมวดก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ หรือรบกวน Mod ช่วยย้ายให้ด้วยคับขอบคุณคับ

ถ้าเป็นค่ายแดง เสียบสาย HDMI ทีเดียวก็ได้ทั้งภาพและเสียงเลยครับ

ส่วนค่ายเขียวปรับ HDMI ภาพก็ออกนอกขอบจอ เสียงก็ไม่มีอีก สงสัยต้องต่อลำโพงแยกอะครับ

Comment

ต่อแบบ dvi-hdmi จะให้ภาพดีที่สุด ส่วนเสียงก็แยกใช้สายอีกชุดมาต่อเข้าจอก็ได้ครับ ยังไงเสียงที่จอมันก็ได้แค่นั้นอยู่แล้ว ไม่ต้องไปซีเรียสครับ

Comment

Originally posted by Neszel View Post
        ถ้าเป็นค่ายแดง เสียบสาย HDMI ทีเดียวก็ได้ทั้งภาพและเสียงเลยครับ

ส่วนค่ายเขียวปรับ HDMI ภาพก็ออกนอกขอบจอ เสียงก็ไม่มีอีก สงสัยต้องต่อลำโพงแยกอะครับ
        ขอบคุณครับ ทราบมาแล้วว่าช่อง DVI ของ ATI รุ่นใหม่ ๆ จะมีระบบเสียงมาให้ด้วย
        แต่พอดีเป็นสาวกสีเขียว ตอนนี้ก็เลยต่อลำโพงแยกต่างหากอยู่ตามที่แนะนำเลยคับ

Originally posted by slate View Post
        ต่อแบบ dvi-hdmi จะให้ภาพดีที่สุด ส่วนเสียงก็แยกใช้สายอีกชุดมาต่อเข้าจอก็ได้ครับ ยังไงเสียงที่จอมันก็ได้แค่นั้นอยู่แล้ว ไม่ต้องไปซีเรียสครับ
        ขอบคุณครับ ต่อ DVI-HDMI มันชัดได้ใจเลย นี่แหละที่ผมไม่อยากเอาไปต่อแบบ RGB
        (แต่ก็ไม่รู้จะแตกต่างขนาดไหน เพราะยังไม่มีสาย RGB มาลองเลยคับ)
        ส่วนสายอีกชุดก็คือสาย เสียงที่เข้า Audio in (RGB/DVI)
        ผมต่ออุปกรณ์ตามที่วงสีแดงไว้ตามรูปเลยครับ
        แต่ที่มาโพสต์นี่แหละครับคือปัญหา ว่าเสียงมันไม่ออกอาคับ แง้...

Comment

ที่การ์ดจอ มีที่ต่อสัญญาณเสียงเข้าป่าว เคยใช้ XFX 9500GT จะมีสายเส้นเล็กๆ สำหรับต่อจาก mainboard จะมีช่อง S/PDIF เข้า การ์ดจอ ผมใช้ SONY LCD 32 นิ้ว จะมีข้อความไม่รองรับสัญญาณเสียงกวนใจตลอด
          ใช้สายสัญญาณ DVI TO HDMI ก็มีเสียงไปที่ LCD ด้วย
          http://webboard.hitech.sanook.com/forum/?topic=2584397

Comment

Originally posted by deeeeluxe View Post
            1. ถ้าต่อภาพแบบ RGB กับ LCDTV เทียบกับการต่อภาพแบบ DVI - HDMI
            จะได้ความละเอียดและคมชัดเท่ากันหรือเปล่าครับ
            =ตามเรป บนๆ
            (ปล.DVI กับ HDMI มีคุณภาพของคามละเอียดและความคมชัดเท่ากัน เนื่องจากใช้สัญญาณเดียวกัน
            แต่ HDMI จะรวมสัญญาณเสียงเข้าไปด้วยเท่านั้นเอง)

Originally posted by deeeeluxe View Post
            2. ต่อแบบ DVI - HDMI แล้ว ไม่มีเสียง !!! โดยในคู่มือแจ้งว่า
            2.1 HDMI รองรับเฉพาะสัญญาณเสียงแบบ PCM เท่านั้น
            2.2 ถ้าสัญญาณเสียงถูกปรับแต่งเป็น Dolyby/DCM แนะนำให้ปรับแต่งให้กลับมาเป็น PCM
            แบบนี้จะทำยังไงให้มีเสียงครับ เพราะ สายสัญญาณเสียงก็สายเดิม ต่อ RGB มีเสียง แต่ DVI ไม่มีเสียง
            Set ที่ Sound Card ให้ส่งสัญญาณออกเป็น SPDIF I/O = Digital (PCM) Output

ปล.ไม่เข้าใจว่า ทำมัยต้องเอาเปรียบผู้บริโภคกันจังก็ไม่รู้ จอตั้ง 42" ราคาก้ไม่ใช่ถุกๆ
            แทนที่จะใส่ ช่อง DVI Input มาอีกสักช่อง เป็นผมนะถ้าให้เลือก
            ตัวที่1 มี DVI ไม่มี HDMI
            ตัวที่2 มี HDMI ไม่มี DVI
            ผมเลือกตัวที่มี DVI อย่างเดียว เพราะแค่หาสาย Audio มาต่อเพิ่ม ก็ได้คุณเสียงที่ไม่แตกต่างเลย
            ส่วนภาพไม่ต้องพูดถึง มาจรฐานเดียวกันเด๊ะ

Comment

Originally posted by BoM View Post
              =ตามเรป บนๆ
              (ปล.DVI กับ HDMI มีคุณภาพของคามละเอียดและความคมชัดเท่ากัน เนื่องจากใช้สัญญาณเดียวกัน
              แต่ HDMI จะรวมสัญญาณเสียงเข้าไปด้วยเท่านั้นเอง)

Set ที่ Sound Card ให้ส่งสัญญาณออกเป็น SPDIF I/O = Digital (PCM) Output

ปล.ไม่เข้าใจว่า ทำมัยต้องเอาเปรียบผู้บริโภคกันจังก็ไม่รู้ จอตั้ง 42" ราคาก้ไม่ใช่ถุกๆ
              แทนที่จะใส่ ช่อง DVI Input มาอีกสักช่อง เป็นผมนะถ้าให้เลือก
              ตัวที่1 มี DVI ไม่มี HDMI
              ตัวที่2 มี HDMI ไม่มี DVI
              ผมเลือกตัวที่มี DVI อย่างเดียว เพราะแค่หาสาย Audio มาต่อเพิ่ม ก็ได้คุณเสียงที่ไม่แตกต่างเลย
              ส่วนภาพไม่ต้องพูดถึง มาจรฐานเดียวกันเด๊ะ

ขอบคุณคับ แต่ข้อแรกผมคงเขียนผิด คือผมใช้สายที่แปลง DVI ออกเป็น HDMI เพื่อเข้าจอ TV
              เลยถามว่า RGB กับ สายที่ผมใช้อยู่คือ DVI to HDMI มันจะแตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ

ส่วนข้อ 2 การเซ็ต Sound Card ให้ส่งสัญญาณออกเป็น SPDIF I/O = Digital (PCM) Output เนี่ย ต้องเซ็ตตรงไหนเหรอครับ (เดี๋ยวจะลองเข้าไปดูในไบออสก่อนไม่รู้ว่า
              ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า) ยังไงก็ขอบคุณ BoM มาก ๆ เลยนะคับ ที่มาช่วยตอบให้
              แปลว่าผมยังมีหวัง ขอบคุณคับ ๆๆๆ

Comment

ขอบคุณคับ แต่ข้อแรกผมคงเขียนผิด คือผมใช้สายที่แปลง DVI ออกเป็น HDMI เพื่อเข้าจอ TV
                เลยถามว่า RGB กับ สายที่ผมใช้อยู่คือ DVI to HDMI มันจะแตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ
                พอสมควรครับ ถ้าจอขนาด 42" นี่ยิ่งเห้นความต่าง แต่ชัดมากชัดน้อยมันขึ้นอยู่กับ การ์ดจอ
                ด้วยนะครับ แรมการ์ดจอต้องเยอะตามขนาดของจอด้วย RGB=แดง เขียว น้ำเงิน เป้นการส่ง
                สัญญาณภาพแบบ Analog ที่เราเรียกกัน VGA/D-Sub(VGA) นั่นแหละครับ
                เป้นการส่งและรับสัญญาณภาพในรูปแบบ Analog คงไม่ต้องบอกนะครับว่าคุณภาพถูกบีบอัดลง
                ไปแค่ใหน เมื่อเทียบกับ DVI(Digital Visual Interface)กับ HDMI(High-Definition Multimedia Interface)
                ซึ่งมีรูปแบการส่งสัญญาณภาพเหมือนกันทั้งคู่ คือ TMDS(Transition Minimized Differential Signaling) แต่
                HDMI จะมีช่องในการส่งสัญญาณใหญ่กว่าจึงมีการรวมเอาสัญญาณเสียงในรูปแบบ Digital ใส่เข้าไปด้วย

ส่วนข้อ 2 การเซ็ต Sound Card ให้ส่งสัญญาณออกเป็น SPDIF I/O = Digital (PCM) Output เนี่ย
                ต้องเซ็ตตรงไหนเหรอครับ (เดี๋ยวจะลองเข้าไปดูในไบออสก่อนไม่รู้ว่า
                ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า) ยังไงก็ขอบคุณ BoM มาก ๆ เลยนะคับ ที่มาช่วยตอบให้
                แปลว่าผมยังมีหวัง ขอบคุณคับ ๆๆๆ
                Software ของ Soundcard หรือโปรแกรมของ Driver ครับ ไม่เกี่ยวกับ Bios

Comment

Working...
                X