Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยคำนวณวัตต์ไฟให้ผมหน่อยครับ + แนะนำ UPS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยคำนวณวัตต์ไฟให้ผมหน่อยครับ + แนะนำ UPS หน่อยครับ

สเป็กคอมผมนะครับ
    CPU = Q8200
    CPU Cooler = Cooler Master V8
    Ram = DDR 2 2048 /800 * 2
    MB = P5Q Pro
    HD = Seagate 500 GB * 2
    VGA = GTX 295
    DVD Drive = ASUS
    Port USB ที่ใช้ = 3 Port
    พัดลมเคส 2 ตัว

ช่วยคำนวณ วัตต์ไฟที่ใช้ให้หน่อยครับ ว่าผมควรจะต้องซื้อ UPS กี่ Watt เพราะไฟที่บ้านผมตกบ่อยมากกลัวว่า HD จะเน่าเอา แล้วก็แนะนำ ยี่ห้อ UPS หน่อยครับว่ายี่ห้อไหนน่าใช้(บอกร้านที่ขายด้วยนะครับ)

ปล.ขอบคุณมากๆ ครับ
    Last edited by vincent15; 30 Apr 2009, 04:00:51.

สเปก โหดมาก

Comment

1500 VA ก็น่าจะได้แล้วครับ

ปล. จริงๆท่านน่าจะบอกตัวเลขของ PSU ว่ามันกินกระแสสูงสุดที่แอมแปร์ และ กี่วัตต์ มากกว่านะคับ อันนั้นมันคำนวนง่ายกว่า

Comment

PSU ของผมรุ่น icute 750 W Pro อะครับ

Comment

อย่าไปดูที่ VA ให้ดูที่ watt
          spec นี้เลือก 600w คับ ประมาณ3800 บาท

Comment

ขุดๆ

Comment

UPSต้องแรง และแพงมากพอสมควร ราคาคง4000+แหละครับ สเป็คโหดจังเลย
              สงสัยต้องUPSของเครื่องเซิฟเวอร์แล้วหล่ะมั๊ง

Comment

ของผมด้วยครับ สเปกตามลายเซ้นต์เลยครับ

แต่พัดลมในเคส(นอกจาก V8) มีอีก 6 ตัวครับ

แนะนำ ยี่ห้อ(แหล่มๆ) กับ ขนาดไฟที่ต้องใช้ และ ราคา ให้ทีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                  อย่าไปดูที่ VA ให้ดูที่ watt
                  spec นี้เลือก 600w คับ ประมาณ3800 บาท
                  มีขายที่ไหนหรอครับ (ยี่ห้ออะไรครับ)

ผมไปเดินดูที่เซียร์มีมากสุดแค่ 500 Watt ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ครับไม่เคยได้ยินเลยไม่อยากซื้อมา

อ่อแล้วถามอีกอย่างครับ ตอนนี้ GTX 295 มีซิ้งเปลี่ยนหรือยังครับ เพราะมันร้อนมาก 60 C + ตลอดเลยครับ
                  Last edited by vincent15; 1 May 2009, 21:24:23.

Comment

สเป็กผมตามลายเซ็นต์ควรใช้ตัวไหนดีคับงบ4000ต้นๆ ดูไว้ตัวนี้
                    Extreme -1000 Series จ่ายกำลังได้เต็ม 1000VA / 600 WATT
                    มีใครเคยใช้ยี่ห้อนี้มั้ยคับอยากรู้ว่าดีมั้ย

Comment

ขุดๆๆ

Comment

ที่เซียร์ ลองดู Syndome, Leonics ใน IT City ครับ แพงนิด แต่สะดวกดี

Syndome >> Extreme-1000 600W (pf .6)
                        Leonics >> ACURA PLUS 1050 630W (pf .6)

6000+ ครับ.. ทำใจ spec เครื่องแบบนี้ก็ต้องแบบนี้ ไม่งั้นเอาไม่อยู่

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ แต่ผมอยากได้คำตอบเยอะกว่านี้อีกนิดนึงอะครับ

Comment

ผมว่า จขกท น่าจะพิมพ์ผิดนะ น่าจะเป็น PSU มากกว่าถ้าถามว่า กี่ วัตต์ ตามสเปกก็ 600 วัตต์ อัพ

Comment

Originally posted by tiksna View Post
                              ผมว่า จขกท น่าจะพิมพ์ผิดนะ น่าจะเป็น PSU มากกว่าถ้าถามว่า กี่ วัตต์ ตามสเปกก็ 600 วัตต์ อัพ
                              ถูกแล้วครับ จขกท. ต้องการตัวสำรองไฟ(UPS)

ลองดุของ APC แต่เท่าที่เห็น 600W นี่ 6000+ แน่นอนครับ
                              ถ้าเอาชัวๆก็ตัวนี้ครับเหลือแน่ท่านhttp://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=2736

Comment

Working...
                              X