Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซ่อน ssid ไว้แล้วเล่นเน็ตไม่ได้เลยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซ่อน ssid ไว้แล้วเล่นเน็ตไม่ได้เลยอะ

คือว่า ผมซ่อน SSID ไว้แล้วทีนี้ ก็ค้นหาสัญญาไม่เจออะ ทำไงดี

หรือว่าต้องสร้าง เชื่อมต่อไหม่ พอดีว่ามือไหม่หัดเล่น Wirless หง่ะ

มีขั้นตอนอย่างไรบ้างอะครับ XP เง้อ...

No wirless network were not found in range

ผมตั้งชื่อไว้ ZyXEL หง่ะ

ก็คุณซ่อนไว้นี่ครับ มันจะเจอได้ไง

1 คุณต้องรู้ว่าคุณตั้งชื่ออะไรไว้
    2. มากำหนดแบบ manual ครับเอาชื่อที่ใส่ไว้ในข้อ1 มากรอก
    3. มันก็ใช้งานได้แล้วล่ะครับ

Comment

ตั้งชื่อว่า ZyXEL ครับ ขอขั้นตอนหน่อยสิครับ

พอดีว่าไม่รู้เรื่องพวกนี้อะครับ

Comment

ลองเข้าไปเมนูค้นหาสัญญาณครับ มันจะมีลิสต์เครือข่ายอยู่ ลองเลือกตัว ที่มีชื่อว่า unname ประมาณนี้ครับผมจำชื่อไม่ได้ครับแน่ชัดครับ แล้วคลิ๊กคอนเน็ค ใส่ชื่อเครือข่ายที่เราสร้างไว้ก่อนครับ+รหัส แค่นี้ก็เข้าได้แล้วครับ^^"

Comment

Comment

คุณต้องสร้างเป็น Prefered Network ครับ แล้วก็ต้องค่า SSID+Key ให้ถูก แล้วเลือก Connect Even this network is not broadcasting ด้วย (ถ้าใช้ XP SP3) กับ Connect automatically when this network is in range

Comment

SP2 หง่ะ

ไม่มี Connect Even this network is not broadcasting

Comment

ลองเอาเอง ครับ 555 บอกหมดเดี๋ยวไม่ขลัง

เลือก แถวๆ change advance settings

Comment

หลังจากทำตามแบบที่คุณ cupidnior แนะนำแล้ว ไม่ทราบใส่ค่าลงในตัว os ด้วยหรือเปล่าครับ คือ กำหนด
                  - ip เครื่อง
                  - subnet mask
                  - default gateway
                  - dns saver
                  ครับ ในกรณีที่ต่อได้ในตอนแรกน่ะครับเข้าไปเซ็ตที่ตัวos ส่วนของ wireless นะครับ ผมเคยเป็นบ่อยครับ แต่ผมใช้ vista นะครับเพราะปิดเครื่องคอมเปิดมา อ้าวคอนเน็คเข้าไม่ได้ทั้งที่สัญญาณเชื่อมต่อ(หรืออาจไม่) แต่พอเซ็ตตรงนี้พร้อมกับระบุให้มันคอนเน็คอัตโนมัติเมือเปิดเครื่องก็ไม่มีปัญหาอีกเลยครับ

ส่วนในตัวเร้าเตอร์เข้าไปเซ็ตให้เลิกซ่อนก่อนครับแล้วลองคอนเน็คดูใหม่นะครับ ผมก็ไม่เคยต่อกับ xp เหมือนกันเลยตอบได้ไม่ดีนัก เพราะเมนูอาจต่างกันบ้างน่ะครับ^^

Comment

เข้า advance setting นั่นแหละครับ
                    หลักๆมันก็คือถ้าซ่อนไว้ เวลาหาสัญญาณไวเลส มันจะดีเทคไม่ได้
                    เราต้องสร้าง connection เอง โดยใช้ ssid ที่เราตั้งกับพาสเวิด
                    ส่วนปุ่มอยู่ตรงไหน ใส่ตรงไหน ลองไปหาเองครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็เสียบสายแลน แล้วเข้าไปแก้เอา hide ssid ออก

Comment

ถ้าเล่นไม่เป็น อย่าไปซ่อนเลยครับ

จะทำอะไร ต้องพอรู้ ศึกษามาบ้าง

Comment

Comment

โหย....

ก็คนมันซนหล่ะ....

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
                            ถ้าเล่นไม่เป็น อย่าไปซ่อนเลยครับ

จะทำอะไร ต้องพอรู้ ศึกษามาบ้าง
                            OK ครับ

ทีหลังผมก็ไม่นั่งถามให้เสียเวลาโพสก็ได้

ขอปิดกระทู้ครับ ขอบคุณมากๆที่นั่งเสียเวลาตอบให้

Comment

Originally posted by nonsuusaa View Post
                              OK ครับ

ทีหลังผมก็ไม่นั่งถามให้เสียเวลาโพสก็ได้

ขอปิดกระทู้ครับ ขอบคุณมากๆที่นั่งเสียเวลาตอบให้
                              แค่นี้ทำมีน้ำโห

แล้วที่บอกๆ ไปได้ลองทำตามมั่งป่าวครับ จะให้ป้อนข้าวถึงในปาก เลยหรือไง ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรก็ไม่บอก บอกแค่ ZyXEL ใครจะทำได้ละครับ
                              Last edited by SpeedDIY; 30 Apr 2009, 18:16:11.

Comment

Working...
                              X