Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ออนบอร์ด ต่อเข้า avr ตั้งค่ายังไงให้ถอด dts ได้ครับ ใช้ ac3fillter ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ออนบอร์ด ต่อเข้า avr ตั้งค่ายังไงให้ถอด dts ได้ครับ ใช้ ac3fillter ครับ

คือ ดูหนัง mkv ใช้ mediaplayerclassic ( codec ac3filter) เสียง dts ไม่ออกครับ ออกแต่เสัยงแตกซ่าๆ กลัวลำโพงเสียจังเลย ลอง ตั้งค่าเองมาหลายเดือนแล้วไม่ได้ซักที ช่่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ตั้งค่ายังไงกันแน่ครับ codec อะไรก็ได้ ขอให้มีเสียง dts ทีเถอะครับ ขอบคุณครับ

cd dts wave หรือ dvd/mkv dts

Comment

ไฟลหนังเป็นแบบประมาณเนี้ยครับ

The.Sentinel.2006.1080p.BluRay.DTS.x264-shumei21
      black.hawk.down.2001.bluray.1080p.dts.x264-gadejar
      Ong-bak.2003.1080p.BluRay.DTS.x264-iLL

ใช้ mediaplayerclassic ดูหนัง ต่อสาย coax เข้า แอมป์ onkyo sr875 ครับ ปรับมั่วดู บางทีก็เสียงแตกซ่า บางทีก็มีแค่เสียง สเตอริโอ บางทีก็มีแต่เสียง surround แต่ไม่มีเสียง dts ซะที เฮ้อ! ขอบคุณนะครับ

Comment

Comment

ปรับตามแล้วครับ แต่เสียงออกมา เป็น เสตอริโอ ครับ ตัวหนังสือ dts ไม่ขึ้นที่แอมป์ครับ กำลังหาอยู่ว่าผมทำอะไรผิด หรือปล่าวที่สังเกตุได้ตอนนี้คือ

decorder info ครับ

ของผมเป็นแบบนี้

Use SPDIF
          SPDIF status: Disabled (Do not encode stereo PCM)
          SPDIF passthrough for: MPA AC3 DTS
          Use AC3 encoder (do not encode stereo PCM)
          Check SPDIF sample rate (allow: 48kHz 44.1kHz 32kHz)
          Query for SPDIF output support

Comment

windows อะไรครับ soundonboard ของอะไร ขอรูปประกอบ ตอน ac3 filter + mediaplayer classic กำลังทำงาน

กด play > filter เพื่อแสดง filter ที่ทำงานด้วย

Comment

ขอโทษมากๆ เลยครับ เข้าใจว่าเป็นการ์ดออนบอร์ดมาตั้งนาน จริงๆ มันเป็นการ์ด yahama Native DS1 WDM
              Attached Files

Comment

การ์ด yamaha ของท่าน ที coaxial / optical ใช่ใหม

windows xp

มองเห็นเป็น ds1 แปลว่ายังไมไ่ด้ลง driver

ต้องลง driver ก่อน ถึงจะใช้ s/p dif passthrough ได้

Comment

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar

Comment

ภาพมันเล็กไปหน่อย อิๆ ทำไม่ค่อยเป็นน่ะครับ เพิ่งหัดทำเมื่อกี๊เอง

Comment

ตอนนี้เสียงแตกซ่าอีกแล้วครับ ลง driver แล้วแต่มันติดอยู๋ตัวนึงดังรูป
                      ลงไม่ได้ ส่วน power ymf 2.0.1 มันเป็น shareware ครับ เลยยังไม่ได้ลองตั้งค่า กำลังหาทางอยู่ครับ นึกว่าจะได้แล้วเชียว
                      Attached Files

Comment

ต้องลง driver ให้ถูกก่อน ต้องเป็น DS-XG WDM

ถ้ามันขึ้น legacy + native ds1 ยังใช้ไมไ่ด้

Comment

ไ้ด้แล้วครับ โห ใช้โปรแกรม driver checker ช่วย ไม่รู้เกี่ยวกันหรือปล่าว ลองมาหลายโปรแกรม แต่ตอนนี้ได้แล้วครับ เสียงออก dts แล้ว ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

เย้.................

ดีใจด้วย..

Comment

ท่านเรือรบสุดยอดมากครับ

Comment

Working...
                              X