Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ea Thai ยังอยู่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รัฐบาลน่าจะส่งเสริมด้าน Software จริงจังเหมือนต่างชาติซักที ดูอย่างเกมรัสเซียสิ เขาหนุนแปปเดียวไปถึงไหนแล้ว แล้วประเทศเราละ ?

Comment

จริงๆแล้ว ผมฟังมาอีกทีนะครับ เพราะทำงานในวงนี้อยู่ เค้าบอกว่า ผู้จัดการของ Ea-Thai ไม่ค่อยเปิดกว้างการตลาดเท่าไหร่ ยกตัวอย่างเช่นเกม Spore ถ้าหากทาง EA thai เพิ่มต้นทุนอีกแผ่นล่ะแค่ 5 บาท ก็จะสามารถขายในเวอร์ชั่น MAC ได้ ซึง่จะเป็นการเปิดตลาดให้กว้างขึ้นอย่างมาก เพราะคนใช้ Mac ในไทยตอนนี้ไม่ใช่น้อยแล้วนะครับ

ตอนนี้มีบริษัทอื่นมาทำต่อแล้วชื่อว่า Saluzi หรือ Saruzi เนี่ยแหละถ้าจำไม่ผิด

เห็นได้จากงาน LCD ที่ผ่านมาบนเซนทรัลลาดพร้าวบริษัทนี้มาเปิดบูท NFS Under Cover มาให้ลองเล่นกันครับ

ปล.ผมอ่านความเห้นในกระทู้ไม่หมดนะครับ แต่คิดว่าการอุดหนุนแผ่นแท้ + ก้อป ก็มีผลแต่น้อย
      เพราะคนที่โหลดมาเล่น ถ้าเกิดไม่มีให้โหลด เขาก็คงไม่ซื้ออยู่แล้วเพราะทุนไม่มี
      แต่คนที่ไม่ได้โหลดมาเล่นเป็นวิสัยก็คงจะซื้อเป็นปกติถึงจะมีให้โหลด

ผมก็ยอมรับว่าผมโหลดบ้างซื้อบ้าง (แต่โหลดเป็นส่วนใหญ่)
      ที่ผมซื้อแผ่นแท้เพราะ
      1. แพ็คเกจ เป็นสิ่งที่ของโหลด+แผ่นก้อปหาไม่ได้ แพ็คเกจสวยหรูน่าสะสมดูแล้วคุ้มค่า
      2. การเล่นออนไลน์ การอัพเกรดแพทช์ การทำนูนทำนี่โดยไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้

Comment

Originally posted by medickung View Post
        จริงๆแล้ว ผมฟังมาอีกทีนะครับ เพราะทำงานในวงนี้อยู่ เค้าบอกว่า ผู้จัดการของ Ea-Thai ไม่ค่อยเปิดกว้างการตลาดเท่าไหร่

จริงไม่จริงไม่รู้นะครับ เเต่ที่ปิดไปไม่ใช่เพราะเหคุผลนี้เเน่นอน เหตุเเผ่นกอปครับ เนื่องจาก EA US สั่งปิดทีเดียวรวด 30 กว่าสาขาครับ ไม่ได้ปิดเฉพาะไทย - -

Comment

ผมว่า อย่ามาโทษคนนู้นคนนี้เรื่องแผ่นกอปเลย มันแก้ไม่ได้หรอก

อย่างที่ medickung ว่าอะ ถ้าเกิดไม่มีให้โหลด เขาก็คงไม่ซื้ออยู่แล้วเพราะทุนไม่มี
          ล่าสุดผมโหลดBurnoutมา แต่ผมโหลดตัวDemoมานะ ปรากฏว่าเล่นไม่ได้ เข้าเกมปุ๊บเด้งออกตลอด ผมเลยไม่ได้ซื้อ ตอนแรกกะหลับหูหลับตาไปซื้อแล้ว ดีนะไปโหลดมาลองก่อน แล้วก็โหลดThe Last Remnantมาลอง เล่นได้ เลยไปสอยมาจากi27แผ่นนึง

ยังไงมันก็ต้องมีอะ แผ่นกอป/ดาวน์โหลด แต่ผมอยากฝากว่า ถ้าจะซื้อแผ่นกอป ให้ไปโหลดเอาดีกว่า อย่าไปสนับสนุนคนทำผิดกฏหมาย

เอาจริงๆ ประเทศไทย มีหลายๆจังหวัดอะ ที่ทั้งจังหวัด ไม่มีแผ่นแท้ขาย แม้แต่ร้านเดียว เพื่อนที่นั่น ก็จะซื้อแผ่นกอปหรือโหลดกันจนเคยชิน แต่ผมเล่นแผ่นแท้ พอเพื่อนที่ต่างจังหวัดเห็นมันบอกว่า มึ.งซื้อมาได้ไง แผ่นแท้แม่.งเป็นพัน
          คือคนต่างจังหวัดหลายๆคน ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแผ่นคอมแท้มันราคา500-600 + กับความเคยชินที่โหลดหรือซื้อแผ่นกอปตลอด

ไอเรื่องEAไทยโดนปิด มันก็ไม่แปลกอะ อย่ามาโทษคนอื่นเลย มันจะโดนปิด มันก็ต้องโดน ก็แผ่นแท้มันหาซื้อได้แค่กี่จังหวัดเองในประเทศไทย อย่าเอาตัวเองมาเป็นที่ตั้ง แล้วมาโทษคนอื่นแบบนั้นแบบนี้เลย ผมพูดเป็นกลางสุดๆแล้วนะ ใครคิดไม่ตรงกับผม ผมไม่รู้ แต่ผมก็ซื้อแผ่นแท้+โหลดDemoมาลอง(พอดีคอมก็ไม่ค่อยแรง เงินซื้อแผ่นแท้ก็ไม่ค่อยมี)ตลอด

-----------------------------------------------------------------

ผมขอเพิ่มคำถามนิดนึง ผมเห็นหลายๆคนโพสว่า เพราะคนนั้นคนนี้ ใช้ของกอปทำให้ EAไทยปิด
          แล้วพวกท่าน ใช้Windowsของแท้หรือเปล่าครับ Officeของแท้หรือเปล่าครับ Anti-Virusของแท้หรือเปล่าครับ Softwareอื่นๆของแท้หรือเปล่าครับ? ไม่กลัวMicrosoftปิดบ้างหรอ?

ผมบอกเลยว่าSoftwareในคอมผม ไม่ใช่ของแท้ทั้งหมด ผมจึงไม่กล้าเอ่ยปากว่าคนอื่น
          Last edited by ExTremeZ; 7 May 2009, 09:55:55. Reason: ขอเพิ่มคำถาม

Comment

Originally posted by ExTremeZ View Post
            ผมว่า อย่ามาโทษคนนู้นคนนี้เรื่องแผ่นกอปเลย มันแก้ไม่ได้หรอก

อย่างที่ medickung ว่าอะ ถ้าเกิดไม่มีให้โหลด เขาก็คงไม่ซื้ออยู่แล้วเพราะทุนไม่มี
            ล่าสุดผมโหลดBurnoutมา แต่ผมโหลดตัวDemoมานะ ปรากฏว่าเล่นไม่ได้ เข้าเกมปุ๊บเด้งออกตลอด ผมเลยไม่ได้ซื้อ ตอนแรกกะหลับหูหลับตาไปซื้อแล้ว ดีนะไปโหลดมาลองก่อน แล้วก็โหลดThe Last Remnantมาลอง เล่นได้ เลยไปสอยมาจากi27แผ่นนึง

ยังไงมันก็ต้องมีอะ แผ่นกอป/ดาวน์โหลด แต่ผมอยากฝากว่า ถ้าจะซื้อแผ่นกอป ให้ไปโหลดเอาดีกว่า อย่าไปสนับสนุนคนทำผิดกฏหมาย

เอาจริงๆ ประเทศไทย มีหลายๆจังหวัดอะ ที่ทั้งจังหวัด ไม่มีแผ่นแท้ขาย แม้แต่ร้านเดียว เพื่อนที่นั่น ก็จะซื้อแผ่นกอปหรือโหลดกันจนเคยชิน แต่ผมเล่นแผ่นแท้ พอเพื่อนที่ต่างจังหวัดเห็นมันบอกว่า มึ.งซื้อมาได้ไง แผ่นแท้แม่.งเป็นพัน
            คือคนต่างจังหวัดหลายๆคน ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแผ่นคอมแท้มันราคา500-600 + กับความเคยชินที่โหลดหรือซื้อแผ่นกอปตลอด

ไอเรื่องEAไทยโดนปิด มันก็ไม่แปลกอะ อย่ามาโทษคนอื่นเลย มันจะโดนปิด มันก็ต้องโดน ก็แผ่นแท้มันหาซื้อได้แค่กี่จังหวัดเองในประเทศไทย อย่าเอาตัวเองมาเป็นที่ตั้ง แล้วมาโทษคนอื่นแบบนั้นแบบนี้เลย ผมพูดเป็นกลางสุดๆแล้วนะ ใครคิดไม่ตรงกับผม ผมไม่รู้ แต่ผมก็ซื้อแผ่นแท้+โหลดDemoมาลอง(พอดีคอมก็ไม่ค่อยแรง เงินซื้อแผ่นแท้ก็ไม่ค่อยมี)ตลอด

-----------------------------------------------------------------

ผมขอเพิ่มคำถามนิดนึง ผมเห็นหลายๆคนโพสว่า เพราะคนนั้นคนนี้ ใช้ของกอปทำให้ EAไทยปิด
            แล้วพวกท่าน ใช้Windowsของแท้หรือเปล่าครับ Officeของแท้หรือเปล่าครับ Anti-Virusของแท้หรือเปล่าครับ Softwareอื่นๆของแท้หรือเปล่าครับ? ไม่กลัวMicrosoftปิดบ้างหรอ?

ผมบอกเลยว่าSoftwareในคอมผม ไม่ใช่ของแท้ทั้งหมด ผมจึงไม่กล้าเอ่ยปากว่าคนอื่น
            ผมเห็นด้วยกับข้อที่ว่าไม่ควรสนับสนุนคนที่ทำผิดกฏหมาย แต่ถึงกระนั้นช่องทางในการซื้อเกมที่ถูกลิขสิทธิ์มันก็มีทางเลือกนะครับ ตัวอย่างอย่างเช่นของ Zest ที่เขาบริการส่งให้ถึงบ้าน ถ้าเป็นต่างจังหวัดก็มี EMS ส่งให้ครับ ผมเชื่อว่าทุกคนเคยใช้ของปลอมหมดละครับ แต่ก่อนคอมพิวเตอร์เครื่องเป็นแสนๆ ตอนนั้นผมซื้อ Pentium MMX RAM 32MB HDD700MB ราคาตั้ง 70,000 เดี๋ยวนี้คอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งราคาหลักพันยังมีเลยครับ แต่อยู่ที่จิตสำนึกและดุลพินิจส่วนตัวมากกว่า เพราะการสนับสนุนจะเป็นตัวช่วยผลักดันให้เทคโนโลยี Softwares , Games ต่างๆมีการแข่งขันสูง คนที่จะเข้ามาลงทุนก็จะกล้ามากขึ้น ความโชคดีจะตกเป็นของผู้บริโภคที่ราคามันจะลดลง

Software คอมพิวเตอร์เดี๋ยวนี้ราคาไม่ได้แตกต่างจากเมื่อซัก 10-15 ปีก่อนเท่าไหร่เลยครับราคายังพอๆกับของเดิม แต่ Hardware กลับถูกลงอย่างมากเพราะ ? เพราะ Hardware เขาไม่มีของเถื่อนไงครับ เขาสนับสนุนเต็มที่ผู้บริโภคต่างหาเลือกซื้อกันได้ตามสะดวก แต่ Software คนไทยกลับติดอยู่กับความคิดเดิมๆมาตรฐานเดิมกับการใช้ของปลอม

ทางเลือกมันก็มีครับใช่ว่าไม่มี OpenSource ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ถ้าไม่คิดจะใช้ของแท้ Linux ก็มีครับ Ubuntu ข้อแตกต่างระหว่างคนที่ใช้ Windows แท้กับเทียมก็มีครับ ผมเห็นออกจะบ่อยของปลอมมันอัพเดทไม่ได้หรืออัพเดทช้า อัตราการติดไวรัสหรือมีปัญหาก็ต่างกัน ยกตัวอย่างอีกโปรแกรม โปรแกรม Microsoft Office ไม่จำเป็นต้องไปใช้หรอกครับของ Microsoft โปรแกรม Open Office ที่เป็น Freeware ก็มี Anti-Virus หลายคนคิดว่าต้องของดีอย่างนู้นอย่างนี่ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับความรู้และความเข้าใจมากกว่าครับ รู้ว่าเว็บไซต์มันอันตรายก็ยังเปิด แคร็กโปรแกรมก็ชอบแฝงมาด้วยโทรจัน เท่าที่ผมใช้มา Freeware ก็มีเยอะแยะครับ Avira , AVG , Claim Anti-Vir มันช่วยป้องกันได้เหมือนกันครับถึงจะไม่มากเท่าก็ตาม สิ่งหนึ่งที่อยากให้ตระหนักน่าจะเป็นจิตสำนึกมากกว่าครับ ที่ควรจะช่วยกันบริโภคสินค้าที่ถูกต้องและไม่เอาเปรียบผู้บริโภคอันไหนเห็นว่าไม่สมควรก็ไม่ต้องไปใช้มันหรอกครับ ของฟรีมีเยอะแยะบนโลก IT ขึ้นอยู่กับคุณจะหามาใช้ขนาดไหน
            Last edited by clayzizer; 7 May 2009, 16:21:50.

Comment

ทุกวันนี้ผมมาเรียนต่างจังหวัด ก็สั่งซื้อทางZestตลอดครับ พอได้กลับบ้านก็จะไปหาซื้อตามร้าน แต่ผมคิดว่าการซื้อขายทางเน็ต มันก็ไม่แพร่หลายมากเท่าไหร่ แผ่นกอปก็เลยได้กินตลาดต่างจังหวัดที่ไม่มีแผ่นแท้ขายอยู่ดี แล้วผมว่าก็ไม่มีคนขายแผ่นแท้คนไหน กล้ามาลงทุนขายแผ่นแท้ที่ต่างจังหวัดเท่าไหร่ด้วย

Comment

ไทยติดอันดับละเมิดลิขสิทธิ์ 1 ใน 10 ของโลก มูลค่าตลาดสูงกว่า 1,600 ล้านบาท เป็นอันดับ 3 ในเอเชียรองจากจีนและไต้หวัน(2546)

พอเถอะครับกับการละเมิดลิขสิทธ์ !!
                Last edited by S2AngeL; 7 May 2009, 15:56:23.

Comment

แผ่นแท้พีซีค่ายEAผมมีหลายสิบเกมส์เลย อยากจากฉาานปาายได้หม่ายยย

Comment

ปิดซะแล้วเหรอเนี่ย

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                      เอ่อ ผมพูดนิดนึงนะครับ

ต่างกันครับ ถ้าเค้าทำเเพคเกจมาไม่ดี คุณมีสิทธิที่จะ ************************************************************************************************ไม่ซื้อ************************************************************************************************ ครับ

เเต่คุณยังคงไม่มีสิทธิที่จะ ************************************************************************************************โขมย************************************************************************************************ นะครับ

ไม่ใช้บริการ กับการโขมยซึ่งคล้ายกับอาชญากรรมขนาดย่อมที่ถูกละเลย มันต่างกันมากนะครับ
                      ถ้าไม่มีตัวแทนจำหน่ายในประเทศ = ไม่มีลิขสิทธิ์คุ้มครองในประเทศ

ไม่เรียกขโมยนะครับ
                      Last edited by มนุษย์ถ้ำ; 8 May 2009, 00:01:40.

Comment

Originally posted by มนุษย์ถ้ำ View Post
                        ถ้าไม่มีตัวแทนจำหน่ายในประเทศ = ไม่มีลิขสิทธิ์คุ้มครองในประเทศ

ฏ้มันมีน่ะสิครับ งง NewERA ก็จำหน่ายอยู่ EA ก็กลับมาขายเเล้วนะครับ เป็นตัวเเทนจำหน่าย เข้าใจอะไรผิดรึปล่าว

Sims 3 จัดงานเปิดตัวที่ จามจุรีสเเคว 15 พคนี้เเล้วนะครับ

ยังงัยซะผมก็เข้าใจว่าบางคนซื้อไม่ไหว หรือไม่สะดวก เเต่อย่างว่า มาเเค่รณรงค์กันครับ สังเกตคำพูด ผมไม่ได้ด่าคนใช้ของเถื่อนเลย เเต่รณรงว่า ไม่ซื้อของกอป อย่างมากก็โหลดเอาครับ มาบอกกันว่าเกมเดวนี้ เเอนติไวรัส ไม่เเพงอย่างที่คิด เกมบางเกมเวลาสตีมเอามาลด ถูกมกนะครับ (เเค่200บาท บางครั้ง) เเอนติไวรัส 499 เอง ต่อปีนะครับ ยังมีวินโด ที่มันเเพงยังงัยก็เเพงยังงั้น เเต่ส่วนตัวผมบอกเลยนะ ของผมเเท้ทั้งเครื่องยกเว้นวินโดว เพราะรอวินโดว 7
                        Last edited by sleipnir; 8 May 2009, 03:40:15.

Comment

Originally posted by มนุษย์ถ้ำ View Post

เสื่อม !!

Zest เป็นตัวแทนจำหน่ายในราคา 799.0 บาทครับในเวอร์ชั่นปกติ
                          สำหรับ Collector Edition ในราคา 1199.00 บาท

Comment

ผมไม่ได้อยากเถียงกะใครนะครับ

ร้าน zest เป็น reseller นะครับ คือขายอย่างเดียว ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการดำเนินการทางกฏหมายนะครับ เพราะงั้นผมคงไม่เสื่อมนะครับ

ผมอยากเรียนอย่างนี้ครับ ท่านที่ปกป้องลิขสิทธิ์ของบริษัทน่ะ ดีแล้วครับ เห็นด้วยครับ

แต่อย่า overacting จนลืมป้องกันสิทธิของตัวเองด้วยล่ะครับ อะไรที่เค้ามีลิขสิทธิ์ก็ว่ากันไป
                            อะไรที่ไม่มี มันเป็นสิทธิของเราที่จะหยิบมาเล่นได้นะครับ

เหมือนว่าผมโหลดหนังที่ไม่มีฉายในบ้านเรามาดู ผมสามารถทำได้โดยไม่ผิดกฏหมายนะครับ เพราะบริษัทหนังไม่ได้มีตัวแทนดำเนินคดีทางกฏหมายในบ้านเรา เกมส์ก็เช่นเดียวกันครับ

ถ้าท่านว่า EA Inc. มีตัวแทนจำหน่ายและตัวแทนดำเนินคดีทางกฏหมายในบ้านเรา ก็โอเคครับ เกมส์เค้ามีลิขสิทธิ์
                            แต่เท่าที่ผมเอารายชื่อไปเช็คที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา ยังไม่มีชื่อบริษัทที่สมาชิกบอกมานะครับ (saluzi) อัพเดทวันที่ 29 เดือนที่แล้วครับ

http://www.ipthailand.org/ipthailand...s_29-04-52.xls

ตอนนี้คาดว่าถ้ามีตัวแทนลิขสิทธิ์ของ EA น่าจะเป็นควันติโก้ คือบริษัทเดิมครับ

Comment

แผ่นก๊อปไม่ได้แตะมานานแล้ว โหลดกับซื่อแผ่นแท้เอา อยู่ต่างจังหวัด เน็ตออกนอกไม่ค่อยดี จะอัพเดตแผ่นแท้ทีนึงเป็นวันครับ รัฐบาลน่าจะสงเสริม software ให้บริษัทใหญ่ๆอย่าง steam และอีกหลายๆบริษัืทให้เข้ามาในไทย จะทำไรก็สะดวก

Comment

EA นิสัยไม่ดี ครับ FIFA09 ไม่เอา next gen ของ Console มาลงไห้ PC ครับทั้งๆที่มันบอกไว้แล้วด้วย แย่จริงๆ

Comment

Working...
                                X