Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อเหตุการณ์เป็นแบบนี้สรุปว่า ผมผิด หรือ โง่เองครับ --->ที่เข้าไปซื้อของจากร้านใหญ่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อเหตุการณ์เป็นแบบนี้สรุปว่า ผมผิด หรือ โง่เองครับ --->ที่เข้าไปซื้อของจากร้านใหญ่

ผมเองก็เพิ่งรู้สึกไม่ดีที่ผ่านมาไม่นานกับร้านใหญ่ในเซียร์ JI.. (ใบ้ให้ว่ามีสาขาเยอะสุดในนั้น)ที่รู้สึกว่าพนักงานขาย อยู่เหนือลูกค้าครับ ผมไม่รู้ว่าทำไมเค้าไม่ค่อยแคร์ลูกค้า รึเป็นเพราะเขาถือว่าตัวเองเป็นร้านใหญ่มีสาขาเยอะสุด (ไม่แคร์อยู่แล้วก็แค่ลูกค้าธรรมดาคนนึงที่ผ่านไปผ่านมา ยังมีลูกค้าอีกหลายคน เชอะ!!!ปล..เสียงในใจผมคิดครับ)

เรื่องมีอยู่ว่าผมจะไปซื้อของเอามาประกอบคอม คือ CPU ได้แวะดูราคามาหลายๆร้าน และผมได้ไปที่ร้าน JI... เพราะคิดว่าร้านใหญ่น่าจะถูกสุด และก็คิดถูกจริงๆ ถูกกว่าร้านอื่นประมาณ 20-50 บาท ผมก็เลยเดินโฉบไปหน้าร้านและก็อย่างที่คิด จะมีพนักงานเข้ามาพูดว่า สอบถามได้นะค่ะ ผมก็เลยสนอง เอ้ย สอบถามไปเกี่ยวกับ cpu ตัวที่กำลังจะซื้อ ว่า cpu ตัวนี้กี่ nm ครับ พนักงานคนที่ให้สอบถามได้ค่ะ (เป็น ญ) เริ่มก็ดูท่าจะไม่รู้เรื่องล่ะ แล้วก็หันไปถามพนักงานผู้ชายอีกคนที่อยู่ใกล้ๆ และพนักงานผู้ชายคนนั้นก็ไม่แน่ใจดูงงๆเหมือนกัน เลยไปถามพนักงานผู้ชายอีกคนที่จัดสต๊อกอยู่ข้างหลังอีกคน แล้วพนักงานอีกคนก็ตอบไม่ได้อีกเช่นกัน คราวนี้กันมามุ่งงมกันทั้งร้านเลยว่า cpuตัวนี้มันกี่ nm พองงกันหมดร้านแล้วไม่ได้อะไร ดังนั้นพนักงานผู้ ญ เลยโทรไปอีกสาขาสอบถามว่ากี่ nm (กลายเป็นเรื่องวุ่นเลยตูคราวนี้ ไม่น่าไปถามเลย ซื้อไปซะคงจะหมดเรื่อง) และอีกไม่เกิน 5 นาทีก็ได้คำตอบครับ "65nm ค่ะ" (ในที่สุดก็รู้กันซะที ที่จริงผมรู้อยู่แล้ว)คราวนี้ผมก็เลยถามราคา (ที่ต้องถามเพราะว่าเคยเจอแบบแปะราคาหน้าร้านราคานี้ พอไปถามคนขายก็ตอบอีกราคานึง ซึ่งต่างกันเป็นหลักร้อยเลย) พนักงานผู้ ญ คนนั้นก็ตอบว่า 1690 ค่ะ (ตอนตอบเสียงแข็งๆ หน้าเริ่มอารมณ์เสียล่ะ หน้าบึ่งๆ) ผมก็เลยบอกไปว่า ถ้ายังงั้นตัวนี้ลดได้มั้ยครับ 1600 ถ้วนๆ นะครับ ผมจะเอา... ยังไม่ทันจะพูดให้หมดก่อนเลย ยัยพนักงาน ญ คนนั้นก็เหมือนถูกตั้งโปรแกรม พูดตัดตอนว่า 1690ค่ะ... ถ้าผมจะ..1690ค่ะ เอ่อคือผมจะ...1690ค่ะ เอ่อครับเข้าใจแล้วครับทราบแล้วครับว่าจะไม่ลดให้แล้วผมก็เดินออกไปเลย ในใจผมคิดแล้วก็ไม่เห็นจะต้องพูดเหมือนตั้งโปรแกรมไว้ก็ได้นี่หว่า (ที่จริงแค่พูดว่า ขอโทษนะค่ะราคานี้ลดไม่ได้แล้วจริงๆค่ะก็พอ) ที่จริงถ้าตอนนั้นที่ผมขอมันลดนะ คือ ผมจะสั่งเอาสัก 6 ตัว แต่มันตัดตอนซะก่อน (รึผมผิดเองหว่าที่ไปต่อราคาเค้า เพราะเค้าเป็นร้านใหญ่ ราคาที่แปะไว้หน้าร้านคือ ราคาที่ตายตัวแล้ว ถ้าเกิดลดไปสักบาท บริษัทอาจจะประสบภาวะขาดทุนจนล้มละลายได้)
    ดังนั้นผมก็เลยเดินไปซื้อร้านอื่นแทนเลยวันนั้น

ปล. 1. ไม่ชอบการบริการแบบนี้เลยให้ตายเหอะ (รึผมผิดเองอีกล่ะที่วันนั้นดันแต่งตัวซอมซ่อ หัวยุ่งๆเดินเข้าไปในร้านมานนน ขอโทษนะที่ลืมใส่สูทผูกไทร์ไป)

2. พนักงานขายหน้าร้านแท้ๆ แต่กลับไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับตัวสินค้าเลย ต้องตามถามกันให้วุ่นไปหมด

3. ขอโทษนะครับที่ต่อราคาเยอะไปจาก 1690 เหลือ 1600 (ว่าจะเอา 6 ตัว ที่จริงลดให้เหลือตัวล่ะ 1650 ผมก็ควักเงินซื้อเอาแล้ว 6 ตัว อย่างว่าผมมันอาจจะลูกค้ารายทางก็ได้ครับ แค่ลูกค้าเล็กๆที่ผ่านมาผ่านไปจะซื้อสักเท่าไหร่)

******ย้ำครับ ที่พิมพ์มานี่ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ที่ได้ประสพกับตนเองเท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาจะพาดพิงหรือ ดิสเครดิต ร้านเจ้านี้แต่หยั่งใดครับ
    Last edited by tuclock; 1 May 2009, 12:10:33.

ออกความเห็นสนับสนุนนิดครับ คิดว่าที่ลดไม่ได้นี้ คือ เค้าเป็นแค่พนักงานของร้าน รึ เรียกง่าย ๆ ว่าลูกจ้างนี้เองครับ คงไม่มีสิทธ์ที่ขายสินค้านอกเหนือกว่าราคาที่บริษัท์ตั้งไว้นะครับ ดังนั้นเรื่องขอลด จึงควรเห็นใจเค้านิดนะครับ แต่พูดแทรก ย้ำๆๆ เหมือนคนอารมณ์เสียกับลูกค้า นี้ก็ใช้ไม่ได้ครับ ถึงลูกค้าจะถามจู้จี่ ยังไง ลูกค้าก็คือลูกค้าครับ นี้เปรียบดังพระเจ้าเลยนะ ถ้าในแง่ของเครือข่ายงานขาย

ก็แล้ว ๆ กันไปครับ ยิ่งคิดยิ่งกลุ้ม ปล่อยวาง ว่างสบายครับ อิอิ

Comment

ผมเคยไปถามแบบนี้เหมือนกันนะครับ ถามเกี่ยว แรม OCZ เนี่ยแหละ ผมจะซื้อแรมใหม่
      แล้วไปเข้าถามว่าแรมตัวนี้ CL เท่าไหร่เจอแบบเจ้าของกระทู้เลยครับ งมกันทั้งร้าน หาว่า CL เท่าไหร่
      แล้วก็ไล่ถามเลย สุดท้ายผมดูที่แผงแรมมันมีเขียน CL 5-6-6 ผมก็บอกว่าเค้าว่า ตัวนี้มัน Clock CL ต่อได้มั้ย
      เท่านั้นแหละครับ ช่างที่ซ่อมคอมอยู่ต้องลุกมาคุยกับผมเลย ท่าทางเค้าก็ไม่ค่อยรู้ด้วย เหอะ ๆ นึกว่าจะเจอคนเดียว

Comment

Originally posted by Third3rd View Post
        ออกความเห็นสนับสนุนนิดครับ คิดว่าที่ลดไม่ได้นี้ คือ เค้าเป็นแค่พนักงานของร้าน รึ เรียกง่าย ๆ ว่าลูกจ้างนี้เองครับ คงไม่มีสิทธ์ที่ขายสินค้านอกเหนือกว่าราคาที่บริษัท์ตั้งไว้นะครับ ดังนั้นเรื่องขอลด จึงควรเห็นใจเค้านิดนะครับ แต่พูดแทรก ย้ำๆๆ เหมือนคนอารมณ์เสียกับลูกค้า นี้ก็ใช้ไม่ได้ครับ ถึงลูกค้าจะถามจู้จี่ ยังไง ลูกค้าก็คือลูกค้าครับ นี้เปรียบดังพระเจ้าเลยนะ ถ้าในแง่ของเครือข่ายงานขาย

ก็แล้ว ๆ กันไปครับ ยิ่งคิดยิ่งกลุ้ม ปล่อยวาง ว่างสบายครับ อิอิ
        ใช่ครับ ผมก็เลยเดินออกไปซื้อที่ร้านอื่นแล้วเขายอมลดให้ซะด้วยแม้จะไม่มากแต่ก็ไม่เจอแบบกวนประสาทแบบนี้เลยครับ (ไม่ใช่แค่ครั้งแรกนะครับ ตอนเอาของไปเคลมก็เจอของวนซ่อมมาทีเลยยังขยาดๆร้านนี้อยู่)

Comment

อย่าน้อยใจไปเลย ^.^

มันเป็นประสบการณ์ชีวิต

Comment

Originally posted by blueforce View Post
            ผมเคยไปถามแบบนี้เหมือนกันนะครับ ถามเกี่ยว แรม OCZ เนี่ยแหละ ผมจะซื้อแรมใหม่
            แล้วไปเข้าถามว่าแรมตัวนี้ CL เท่าไหร่เจอแบบเจ้าของกระทู้เลยครับ งมกันทั้งร้าน หาว่า CL เท่าไหร่
            แล้วก็ไล่ถามเลย สุดท้ายผมดูที่แผงแรมมันมีเขียน CL 5-6-6 ผมก็บอกว่าเค้าว่า ตัวนี้มัน Clock CL ต่อได้มั้ย
            เท่านั้นแหละครับ ช่างที่ซ่อมคอมอยู่ต้องลุกมาคุยกับผมเลย ท่าทางเค้าก็ไม่ค่อยรู้ด้วย เหอะ ๆ นึกว่าจะเจอคนเดียว
            ตกลงบริษัทเจ้านี้เขาใช้เกณฑ์อะไรรับพนักงานแบบไหนมาประจำร้านล่ะครับเนี่ย หรือแค่ยื่นวุฒิจบตรีก็เข้าได้แล้ว

Comment

ร้านแบบนี้ต่อได้ที่ไหน เค้ามีราคากลางหน้าเวบขายราคาเดียวกันทั่วประเทศครับ
              ถ้าเป็นพวกดีลเลอ หรือวงในเค้าก็ว่าไปอย่าง ผมไปซื้อออกบ่อยๆ
              ใส่เสื้อเก่าๆ กางเกงเก่าๆ รองเท้าแตะ เค้าก็พูดจาดีนะ อยู่ที่ตัวพนักงานเองมากกว่าครับ
              ใส่เก่าๆแต่ซื้อทีหลายพันนะ อิอิ

Comment

jib เสรีก็ด้วยอะ แค่จาไปซื้อ dvd rom แค่ถามว่าเป็น ide หรือ sata ยังทำงงๆ เหมือนไม่รู้เรื่องเลย มันเขียนอยู่ข้างกล่องแท้ๆ

Comment

Originally posted by Third3rd View Post

ก็นะครับ คิดว่าเวลาซื้อเยอะอาจจะมีส่วนลดให้ (หรือ cpu 6 ตัวมันน้อยไป ออร์เดอร์ไม่ถึงส่วนลด)แต่ยังไม่ทันจะได้พูดเลยพี่แก ก็มาแบบสาวเซเว่นเลย (รึจะเคยทำงานเซเว่นมาก่อน) รับซาลาเปา หนมจีบเพิ่มมั้ยค่ะ เหลือบไปดูดันไม่มีของอยู่ในตู้อบ เหมือนตั้งโปรแกรมประมาณนั้นเลย

Comment

ผมก็ไม่เคยไปซื้อที่เซียร์ซะด้วย แต่ที่ผมซื้อร้านที่พันธฺ์ทิพย์ชั้น3หลังร้านหนังสือดอกหญ้าก็บริการดีนะ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                      ร้านแบบนี้ต่อได้ที่ไหน เค้ามีราคากลางหน้าเวบขายราคาเดียวกันทั่วประเทศครับ
                      ถ้าเป็นพวกดีลเลอ หรือวงในเค้าก็ว่าไปอย่าง ผมไปซื้อออกบ่อยๆ
                      ใส่เสื้อเก่าๆ กางเกงเก่าๆ รองเท้าแตะ เค้าก็พูดจาดีนะ อยู่ที่ตัวพนักงานเองมากกว่าครับ
                      ใส่เก่าๆแต่ซื้อทีหลายพันนะ อิอิ
                      ครับก็ว่างั้น

Originally posted by johnxe View Post
                      jib เสรีก็ด้วยอะ แค่จาไปซื้อ dvd rom แค่ถามว่าเป็น ide หรือ sata ยังทำงงๆ เหมือนไม่รู้เรื่องเลย มันเขียนอยู่ข้างกล่องแท้ๆ
                      อย่าใส่ชื่อร้านเต็มเลยครับ (เอาแค่ให้พอเดากันได้ก็พอ ถ้าเป็นสมมุติหรือชื่อไม่ตรงเป๊ะเขาจะเอาผิดกับเราไม่ได้ครับ) เดี๋ยวเขามาฟ้องฐานหมิ่นประมาทครับ และแจ้งลบกระทู้ซะเปล่าๆครับ

Comment

Originally posted by nong_f View Post
                        ผมก็ไม่เคยไปซื้อที่เซียร์ซะด้วย แต่ที่ผมซื้อร้านที่พันธฺ์ทิพย์ชั้น3หลังร้านหนังสือดอกหญ้าก็บริการดีนะ
                        ครับผมก็ชอบไปซื้อที่ประตูน้ำครับ ทั้งๆที่ผมอยู่ใกล้ๆนี่แท้ๆ เพราะของมีให้เลือกมากกว่าและของก็สดกว่า แล้วรู้สึกว่าจะบริการดีกว่าที่นี่ เพราะที่นี่ (เซียร์) ร้านเขาเยอะครับ มีตั้งแต่ ล่างยันบน เป็น 10 ร้านได้เลย เรียกได้ว่า ราคา คุมร้านทั้งหมดในห้างนี้เลยครับ

Comment

...ทำใจครับ ผมซื้อร้านนี้ประจำ ถึงแม้จะ
                          1.พนักงานจะ ฉลาดมากๆ(ขายเป็นอย่างเดียว)
                          2.บริการแบบใครไม่ซื้อช่างมัน กุเอาค่าจ้างพอ...
                          แต่ส่วนน้อยนะครับที่เปนแบบนี้

ผมก้ยังซื้อนะ 555+

สาขามันอยุ่ชั้น2ปะ ที่คนเยอะ ๆ...ผมไม่เข้าเรยนะ เพราะมันจะเจอแบบด้านบน...
                          ผมไปก้เข้าสาขาที่อยู่ชั้น 3อ่ะ...

ส่วนถ้าจะขอลดมันคงไม่ได้เพราะ ...มันจ้างพนักขาย ตามราคากลางของมัน

ไปซื้อทุกครั้งผมจะตรวจสอบข้อมูลมันให้ดีก่อน เมื่อไปถึงก้ซื้อโลด ไม่ถามมันมากเดียวยาว ...อิอิ

Comment

ตอนนี้กำลังคิดอยู่เลยถ้าไปถามแบบนี้คิดว่าเค้าน่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะให้คำตอบเราได้

" เอ่อผมเอา HDD WD ตัว บลู และเป็นรหัส AAKS นะครับ แล้วก็ HDD Segate ขอเป็นรหัสที่ใช้กับ sever นะครับ ไม่ทราบว่ามีขนาดความจุเท่าไหร่กันบ้างครับ" (ผมคิดว่ามันคงงง ฮาร์ดิสมันมีสีฟ้าด้วยเหรอว่ะ แล้วไอ้ฮาร์ดิส เซเวอร์ ร้านเราขายเหรอป่าวหว่า)

คุณคิดว่าน่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะได้คำตอบ ผมคิดว่าน่าจะ 1 ชม. ได้ เพราะต้องโทรสอบถามกันทั่วห้างก่อนชัวร์เลย กว่าจะมีมติเอกฉันท์ฟันธงลงดาบกัน
                            Last edited by tuclock; 30 Apr 2009, 23:26:16.

Comment

Originally posted by samza2 View Post
                              ...ทำใจครับ ผมซื้อร้านนี้ประจำ ถึงแม้จะ
                              1.พนักงานจะ ฉลาดมากๆ(ขายเป็นอย่างเดียว)
                              2.บริการแบบใครไม่ซื้อช่างมัน กุเอาค่าจ้างพอ...
                              แต่ส่วนน้อยนะครับที่เปนแบบนี้

ผมก้ยังซื้อนะ 555+

สาขามันอยุ่ชั้น2ปะ ที่คนเยอะ ๆ...ผมไม่เข้าเรยนะ เพราะมันจะเจอแบบด้านบน...
                              ผมไปก้เข้าสาขาที่อยู่ชั้น 3อ่ะ...

ส่วนถ้าจะขอลดมันคงไม่ได้เพราะ ...มันจ้างพนักขาย ตามราคากลางของมัน

ไปซื้อทุกครั้งผมจะตรวจสอบข้อมูลมันให้ดีก่อน เมื่อไปถึงก้ซื้อโลด ไม่ถามมันมากเดียวยาว ...อิอิ
                              เรื่องราคา ลดไม่ลด ช่างเถอะครับผมไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่
                              ที่แคร์คือด้านบริการ ต่อให้แพงกว่าเป็นร้อยก็ยอมถ้าบริการกันดี พนักงานขายรู้เรื่องสินค้าจริง
                              Last edited by tuclock; 30 Apr 2009, 23:33:09.

Comment

Working...
                              X