Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องความแต่กต่าง Oc และ ไม่OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องความแต่กต่าง Oc และ ไม่OC

คือผมอยากทราบว่า OC กับไม่ OC ต่างกันแค่ไหน ยังไง แล้ว OC กับไม่ OC อันไหนเล่นเกมได้ดีกว่ากันครับ (มือใหม่หัดขับ)

ผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณที่ตอบคำถามครับ

ก็ต่างกันอยู่นะครับ ถ้าไม่ได้ OC CPU มันก็วิ่งที่ความเร็วเท่าเดิม แต่เกมนั้นจะเล่นให้ดี มันเเนะน้ำให้ใช้ความเร็ว CPU (GHz) ที่สูงๆ เพรามันจะเล่นได้ลื่นกว่า่ ดังนั้น ถ้า OC ก็มีแนวโน้มว่าจะเล่นเกมได้ดีกว่าครับ ยิ่งถ้าดันไปมากๆ ความแตกต่างก็จะเห็นได้ชัดเจนมากขึ้น แต่มันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆที่สนับสนุนให้เราพา CPU ของเราขึ้นไปวิ่งที่ความสูงๆได้อย่างมีเสถียรภาพด้วย เช่น แรม เมนบอร์ด และ PSU เป็นต้น ดังนั้นก่อน OC ควรจะดูทรัพยากรที่เรามีอยู่ว่ามันพอหรือไม่ครับ

Comment

เหมือนเบ่งพลังเป็นซุปเปอไซย่าอ่ะ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
        เหมือนเบ่งพลังเป็นซุปเปอไซย่าอ่ะ
        มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

Comment

Originally posted by amcrew View Post
          ฮ่าๆ ตอบถูกใจจริงๆ

Comment

ไม่ oc เล่นเกมดีกว่า ไม่เชื่อรอดูบิลค่าไฟสิ้นเดือนแล้วจะรู้ครับ...อิอิ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
              ไม่ oc เล่นเกมดีกว่า ไม่เชื่อรอดูบิลค่าไฟสิ้นเดือนแล้วจะรู้ครับ...อิอิ
              e7300 @ 4.0 + 8800gt เปิดบอท 24/7 ค่าไฟเพิ่มมาเกือบๆ700

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                บังเอิญผมโกงค่าไฟ เลยไม่รู้ว่าจะดูยังไง

Comment

บางทีการใช้งานเข้าเว็บ + เล่นเอ็ม + ทำงาน ไม่ค่อยต่างกันเลย

Comment

Originally posted by kk View Post
                    บังเอิญผมโกงค่าไฟ เลยไม่รู้ว่าจะดูยังไง
                    โกงไงครับ สอนมั่ง อยากโกง ที่หอเก็บค่าไฟแพงชิเป๋งเลย

Comment

ก็จะแรงเหมือน โงกุน ร่าง 4 รวมร่างกัีบ เบจิต้าเอ๊กๆ โหดขิงๆๆๆ

เทพสุดๆๆๆๆ GogetA

Comment

Originally posted by jenjj69 View Post
                        โกงไงครับ สอนมั่ง อยากโกง ที่หอเก็บค่าไฟแพงชิเป๋งเลย
                        ต่อสายดินครับ (มันเป็นความชั่ว ไม่น่าเล่าเลยเรา อิอิ) ก็ไฟฟ้ากระแสสลับจะมีอยู่ 2 สาย สาย Line (สายนี้มีไฟ) และสาย Nutral (สายนี้เป็นสายรับไฟกลับ) เนื่องจากไฟฟ้ากระแสสลับจะวิ่งจากสายหนึ่งไปอีกสายหนึ่ง เราจึงสามารถเอาสาย Nutral จิ้มดินได้เลย ไฟฟ้าที่ผ่านอุปกรณ์ไฟฟ้าแล้วก็จะลงดินไป ไม่วิ่งกลับไปยังสาย nutral แทนที่จะไหลกลับเพื่อทำให้วงจรไฟฟ้าภาพในมิเตอร์สมบูรณ์และหมุนเพื่อนับค่าไฟ

ปล. ถ้าบ้านท่านมีสายดินอยู่แล้ว ก็ต่อสายไปพ่วงได้เลย รับรอง มิเตอร์ไม่หมุนแน่

Comment

Originally posted by kk View Post
                          ต่อสายดินครับ (มันเป็นความชั่ว ไม่น่าเล่าเลยเรา อิอิ) ก็ไฟฟ้ากระแสสลับจะมีอยู่ 2 สาย สาย Line (สายนี้มีไฟ) และสาย Nutral (สายนี้เป็นสายรับไฟกลับ) เนื่องจากไฟฟ้ากระแสสลับจะวิ่งจากสายหนึ่งไปอีกสายหนึ่ง เราจึงสามารถเอาสาย Nutral จิ้มดินได้เลย ไฟฟ้าที่ผ่านอุปกรณ์ไฟฟ้าแล้วก็จะลงดินไป ไม่วิ่งกลับไปยังสาย nutral แทนที่จะไหลกลับเพื่อทำให้วงจรไฟฟ้าภาพในมิเตอร์สมบูรณ์และหมุนเพื่อนับค่าไฟ

ปล. ถ้าบ้านท่านมีสายดินอยู่แล้ว ก็ต่อสายไปพ่วงได้เลย รับรอง มิเตอร์ไม่หมุนแน่
                          อันนี้จริงป่ะครับ แล้วตอนทำไฟจะดูดป่าวครับ

Comment

Originally posted by bwz1cpl28c View Post
                            อันนี้จริงป่ะครับ แล้วตอนทำไฟจะดูดป่าวครับ
                            (จะได้เห็นคนแต๊บก็วันนี้ล่ะครับ ล้อเล่นนะครับ )

Comment

OC สิ่งที่จะตามมาคือ ประสิทธิภาพสูงขึ้น(จะสูงขนาดไหนแล้วแต่ีรุ่น)
                              ความร้อนของ CPU จะมากขึ้น ถ้าไม่มากก็ไม่ต้องทำอะไรเท่าไหร่ แต่ถ้า OC มากอาจต้องหาระบบระบายความร้อนที่ดีกว่าเดิม

การกินไฟของ CPU จะมากขึ้น หาก PSU ไม่เพียงพอก็อาจมีปัญหาตามมา เช่น พัง หรือจ่ายไฟไม่พอ มีอาการวูบ หรือค้าง) ทำให้ต้องหาตัวใหม่ที่ดีพอ
                              รวมถึงภาคจ่ายไฟบนบอร์ดก็ควรจะเพียงพอแก่การ OC ด้วย
                              chipset ก็จะร้อนขึ้นตามไปเช่นกัน

หาก OC อย่างพอเหมาะก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ใช้งานได้ตามปรกติ แต่ถ้า OC หนัก อาจต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อื่นๆให้รับไหวด้วย

Comment

Working...
                              X