Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอีกซักเรื่องครับหน่วยของเน็ต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอีกซักเรื่องครับหน่วยของเน็ต

ผมเห็นเวลาเค้าโพสความเร็วเน็ต
    มันจะมี
    512kbpsบ้าง
    1Mบ้าง
    512/...ก็ว่ากันไป

อยากจะทราบว่า

คำว่า 512kbps คืออะไรครับ มันคือเน็ตครึ่งเม็กช่ายป่าว
    512/... มันก็คือ 512kbps ใช่หรือไม ((ซึ่งก็คือเน็ตครึ่งเม็ต))

หรือบางที

ค่าดาวโหลดของผม 512/... เท่านี้

หรือเท่านั้นก็ว่ากันไปอีกเช่นกันมันคือไรครับ

มันคือ เน็ต 512M((ซึ่งผมยังไม่เคยเจอ) หรือ มันคือ หน่วยค่าดาวโหลดที่เราเห็นในบิด

หรือคือค่าเน็ตที่เราใช้เปิดหน้าเว็บครับ

แล้วทำไมเราต้องสนใจค่าอัพโหลดด้วยครับ

สมมุติถ้าเราไม่เล่นบิตเนี่ยค่าอัพโหลดมันจะจำเป็นป่าวครับ

แล้วคนที่บอกว่าค่าดาวโหลดของผม 512/...เนี่ยทำไมเค้าไม่บอกว่าเน็ตเค้ากี่เม็ก

หรือเค้าบอกแล้วว่าเน็ตเค้า 512 ครับ (512ไรอ่ะท่าน)

แล้วที่ว่าเน็ต56k คือเน็ตสมัยก่อนป่าวท่านเน็ตองค์การอ่ะ

นอกเรื่องหน่อยครับ
    เน็ต 3 เม็ก โหลดบิทสูงสุด 320 เน็ตผมวิ่งเต็มป่าวท่าน??

โง่จิงครับมิได้เเกล้งโง่แต่อย่างได....ช่วยให้ผมหายโง่ทีเหอะ!!!
    Last edited by worapon1419; 1 May 2009, 09:49:21.

512 Kbps คือ 512 กิโลบิตเพอร์เซ็คกั่น คือ เน็ต ครึ่ง เม็ก กะบิตเพอเซ็คกั่น ครับ (1 Mbps)
    ที่มีคนบอกว่าเน็ต 512 ก็คือ 512 Kbps นี่แหละครับ

เน็ต 3 เมก วิ่ง 320 วิ่งไม่เต็มครับ (3 x 1024 = 3072)
    เพราะถ้าเต็มคือ 384 KBps ครับ (3072 / 8 = 384)
    แต่วิ่ง 320 KBps เรื่องปรกติครับผม

และโหลดบิต ค่า อัพโหลด จำเป็น มาก ครับ
    เพราะถ้าเราโหลดอย่างเดียว เรโช ก็ ลดฮวบ
    เราต้องอัพด้วยครับถ้าเรามีความเร็วในการอัพ 512 Kbps
    เราจะมีความเร็วการอัพจริงคือ 64 KBps (512 / 8 = 64)
    และจะวิ่งประมาณ 50KB กว่าๆครับ
    ซึ่งช้ามาก

Mb คือ เมกกะบิต
    MB คือ เมกกะไบต์
    นะครับผม

kb คือ กิโลบิต
    kB คือ กิโลไบต์

8 บิต(Bit) เป็น 1 ไบต์(Byte) นะครับ
    1024 Byte เป็น 1 kB
    1024 kB เป็น 1 MB
    ครับ
    Last edited by mac4thai; 1 May 2009, 19:07:24.

Comment

ระเอียดได้จัยเจงๆๆๆๆๆ

แต่ถ้าเราไม่ได้เล่นบิทค่าอัพโหลดไม่ต้องไปสนจัยก็ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by worapon1419 View Post
        ระเอียดได้จัยเจงๆๆๆๆๆ

แต่ถ้าเราไม่ได้เล่นบิทค่าอัพโหลดไม่ต้องไปสนจัยก็ได้ใช่มั้ยครับ
        ถ้าไม่ได้ส่งข้อมูลไปภายนอกมาก ก็ไม่ต้องสนเรื่องค่าอัพ มากเท่าไหร่ครับผม

Comment

อีกซักนิดนะครับ

ถ้าเราโหลดมา 4 ไฟล์

แต่จะให้มันปล่อย((อัพโหลด))แค่ไฟล์เดี่ยวเราจะทำได้มั้ยครับ

แบบว่าไม่ให้มันปล่อยทั้งหมดอ่ะครับ

ให้ดาวโหลดทุกอันแต่อัพโหลดอันเดี่ยวหน่ะครับ

จะทำได้ป่าว

Comment

Originally posted by worapon1419 View Post
            อีกซักนิดนะครับ

ถ้าเราโหลดมา 4 ไฟล์

แต่จะให้มันปล่อย((อัพโหลด))แค่ไฟล์เดี่ยวเราจะทำได้มั้ยครับ

แบบว่าไม่ให้มันปล่อยทั้งหมดอ่ะครับ

ให้ดาวโหลดทุกอันแต่อัพโหลดอันเดี่ยวหน่ะครับ

จะทำได้ป่าว
            ได้ครับ

Comment

ถ้าโพสรูปโป๊บ่อย ๆ ควรค่าอัพมากๆ

Comment

Originally posted by heroin View Post
                ถ้าโพสรูปโป๊บ่อย ๆ ควรค่าอัพมากๆ
                เหอะ เหอะ

Comment

อย่าจำสับสน ระหว่าง bit กับ byte เป็นพอครับ

จะได้ไม่งง

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                    ได้ครับ
                    เซตอย่างไรอ่ะท่าน

ขอบคุณมากครับ

Comment

เซตอย่างไรอ่ะท่าน

ขอบคุณมากครับ
                      ถ้าเราโหลดเสร็จแล้ว เราก็กดหยุด ทอเร้นพวกนั้น แล้วปล่อยแค่ทอเร้นต์เดียวก้ได้ครับ
                      หรือว่าถ้ามันดาวโหลดอยู่ แต่เราไม่อยากอัพไฟล์นั้นำร้อมกะดาวโหลด ในมิวทอเร้นต์ ก็ตั้งค่าให้ไฟล์นั้นส่งข้อมูลได้ไม่้เกิน 1k ครับ
                      ส่วนบิตโคเม็ท ผมไม่ทราบครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยนะครับ ที่ให้คำปรึกษาแก่ผม

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ

Comment

Working...
                        X