overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: มีวิธีดูแลรักษากล้องและเลนส์มั้ยครับ

OverclockZone Member

Default มีวิธีดูแลรักษากล้องและเลนส์มั้ยครับ

ใครพอมีวิธีดูแลรักษากล้องและเลนส์มั้ยครับ

เช่นวิธีการเก็บรักษาน่ะครับ

กล้องกับเลนส์น่ะครับ

ผมมักจะใส่ไว้ในกระเป๋ากล้องคืนนึง อีกคืนนึงผมจะเอาออกมาไว้ข้างนอกน่ะครับ

ทำแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ

แนะนำหน่อยคร้าบ

OverclockZone Member saroch77's Avatar

หากล่องกันความชื้นหรือกล่อง สูญญากาศ มาเก็บน่าจะดีกว่านะครับ แล้วหา เจลลิก้า ใส่เข้าไปบ้าง

น่าจะดีกว่าเอาไว้ข้องนอกกระเป๋ากล้องที่ อุณหภูมิไม่คงที่ บ้านผม ร้อนโคตรรรร

คือเก็บไว้ในกระเป๋าตลอดเลยเหรอครับ

-*-

ใช้กล่องเก็บอาหารแบบสูญญากาศครับ ใส่ซิลิกาเจลลงไปด้วย ประหยัด แต่ได้ผล ข้อเสียต้องหมั่นดูเรื่องความชื้นหน่อย ไม่งั้นอาจจะแห้งไปหรือชื้นมากเกินครับ
    ลองดูตาม link นี่ก็ได้ครับ http://www.thaipixstories.com/forum/...php?topic=28.0

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

และหลังใช้งานเสร็จ ควรทำความสะอาดทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นกล้องหรือเลนส์ อย่างเช่น

เป่าลมตามซอกต่างๆ ด้วยลูกยางเป่าลม

ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ เช็ดคราบต่างๆ

แล้วก็เก็บใส่กล้องกันชื้นครับ ^^

ปกติผมใช้เสร็จก็ใส่ในกระเป๋ากล้องน่ะครับ

จะใส่ในกล่องคงไม่ไหว ไม่มีที่จะวางกล่องแล้ว

- -*

OverclockZone Member sg30364's Avatar
    Bangkok, Thailand

วิธีของผมคือ เวลาใช้กล้องเสร็จ เก็บกล้องจะเอาสายคล้องไว้ข้างนอกกระเป๋าครับ เพราะมันผ่านเหงื่อมา พอกลับถึงบ้านเก็บในกล่องกันชื้นโดยด้านในใส่ Silica Gel และก่อนใส่ลงกล่องจะเปิดฝาเลนส์ไว้ครับ

เป็นวิธีของผมน้ะครับ ไม่สงวนลิงสิทธิ์ครับ อิอิ

ผมไปเปิดหาข้อมูลจากหลายๆที่มาได้มาดังนี้ครับ เรียบเรียงใหม่เอง ^^

เอาแบบคร่าวๆ ย่อสุดๆ

เรื่องเช็ดเลนส์อะไรตัดไปก่อนครับ

การรักษาสภาพกล้องที่ดีที่สุดคือ การนำมาใช้งาน

อย่าให้กล้องอยู่ในสภาวะอากาศเดิมหลายๆวัน หากไม่ได้อยู่ในการเก้บรักษาที่ควบคุมระดับความชื้น

ว่างๆไม่ได้ใช้ เอามาเปิด เอามาใช้ เอามาถ่ายบ้าง

ระวังเรื่องการเปลี่ยนอุณหภูมิฉับพลัน จะทำให้เกิดฝ้า

เอากล้องออกไปกล้างแจ้งบ้าง ไล่ความชื้น

เก็บกล้องที่อุณหภูมิห้อง อากาศถ่ายเทสะดวก

ซึ่งตอนนี้ผม ก็วางไว้บนโต็ะเฉยๆ ให้อากาศถ่ายเท

เอามาถ่ายเล่นบ้าง ปรับนู่นนี่เล่นๆบ้าง

มีซองไล่ความชื้นอยู่ในกระเป๋ากล้อง 1 ซอง (เอามาจากโดโซะ)

แบบเนี้ยอะครับ

ซองไล่ความชื้นจากโดโซะ จะไหวไหมเนี่ย

มีอะไรแนะนำลองบอกกันมาหน่อยนะครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

จนไม่ตังค์ซื้อกล่อง

OverclockZone Member pwt's Avatar

ซองกันชื้นจาก โดโซะ เถ้าแก่น้อย ช่วยได้ไหมนี่ ... แต่ผม 3ซอง ละ 555

คือเดี๋ยวผมต้องไปอยู่บ้านเช่าน่ะครับ

ที่ๆปลอดภัยจากขโมยอาจเป็นตู้

อืม สงสัยต้องหาสารกันชื้นมาซะหน่อย

ตอนนี้มีซองเดียวจากโดโซะ มันช่วยได้บ้างมั้ยครับ

วันนี้ผมลองไปหาซื้อ ไฮโกรมิเตอร์มา ที่อมร ไม่มีซะงั้น

ศึกษาภัณฑ์มี แต่ใหญ่และแพง

510บาทแน่ะ

ซิลิก้าเจล ผมเพิ่งได้มาครับ

เลยกะไม่ถูก จะใส่เท่าไหร่ดีกว่า

ซิลิกาเจล ถ้ากล่องไม่ใหญ่มาก ประมาณ 10 ลิตร ใส่ซัก 3-4ช้อนโต๊ะ ครับ
    แต่ถ้าขนาด 12 ลิตรน่าจะซัก 5 ช้อนโต๊ะ
    Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 8 May 2009 at 09:51:36.

ผมไม่มีกล่องน่ะครับ

ดูก่อนว่าจะใส่ในไหนดี

ไม่กระเป๋า ก็คงเป็นตู้พลาสติค

ไม่ก็ไม่มีตู้คงไว้ตามห้อง ที่มีแดดส่องถึง ลมระบายดีๆหน่อย

งั้นลองแบบง่ายกว่านั้นมั้ยล่ะครับ ถ้าเกิดไม่ได้ใช้นานๆ ขึ้นมา
    อุปกรณ์3 อย่าง
    1. กล่องพลาสติกใบใหญ่ๆ
    2. ถุงพลาสติกแบบที่ใช้ใส่แกง แต่ขนาดใหญ่หน่อย
    3. หนังยางรัดซัก 3 เส้น

วิธีก็ไม่ยาก
    เปิดกล่องพลาสติก เอาถุงพลสติกวางข้างในเปิดปากถุงให้เรียบร้อย
    เอาซิลิกาเจลใส่ในถุงตามต้องการ หรือจะหาอะไรมาห่อไว้ซักหน่อยก็ได้ แต่ให้มีรูเยอะๆ มันจะได้ดูดความชื้นได้
    เอาเลนส์ หรือกล้อง หรืออะไรก็ตามแต่ที่จะเก็บใส่ถุงพลาสติก
    มัดปากถุงให้แน่นๆ ปิดฝากล่อง

จบ(เห่)

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

ตามมาเก็บความรุ้

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    งั้นลองแบบง่ายกว่านั้นมั้ยล่ะครับ ถ้าเกิดไม่ได้ใช้นานๆ ขึ้นมา
    อุปกรณ์3 อย่าง
    1. กล่องพลาสติกใบใหญ่ๆ
    2. ถุงพลาสติกแบบที่ใช้ใส่แกง แต่ขนาดใหญ่หน่อย
    3. หนังยางรัดซัก 3 เส้น

วิธีก็ไม่ยาก
    เปิดกล่องพลาสติก เอาถุงพลสติกวางข้างในเปิดปากถุงให้เรียบร้อย
    เอาซิลิกาเจลใส่ในถุงตามต้องการ หรือจะหาอะไรมาห่อไว้ซักหน่อยก็ได้ แต่ให้มีรูเยอะๆ มันจะได้ดูดความชื้นได้
    เอาเลนส์ หรือกล้อง หรืออะไรก็ตามแต่ที่จะเก็บใส่ถุงพลาสติก
    มัดปากถุงให้แน่นๆ ปิดฝากล่อง

จบ(เห่)
    ผมว่าที่บ้านเช่าที่ผมไปอยู่

อาจจะใส่กระเป๋าน่ะครับ

ถ้าจะเก้บในกระเป่าเนี่ย ซิลิก้าเจล ควรเปนประมาณไหนดีครับ

กลัวเยอะไปน้อยไป

แฮะๆ

ผมพยายามจะเอามันขึ้นมาถ่ายทุกวันน่ะครับ

ไม่มีไรก็ถ่ายเล่นๆ เรื่อยเปื่อยไป

ให้เลนส์ทำงานบ้าง

OverclockZone Member pwt's Avatar

ช่วงนี้เข้าหน้าฝนกันแล้ว ระวังกล้องด้วยนะครับ

ของผม ใส่กระเป๋าเฉยๆ หยิบมาเล่นบ่อยๆ แค่นั้นแหละ

ของแถมจากโดโซะ 3-4ซอง สองอาทิตย์ เปลี่ยนที 555

ปล. พาไปออกแดดฆ่าเชื้อบ้างก็ดีนะครับ

Quote Originally Posted by hamofking View Post
    ผมว่าที่บ้านเช่าที่ผมไปอยู่

อาจจะใส่กระเป๋าน่ะครับ

ถ้าจะเก้บในกระเป่าเนี่ย ซิลิก้าเจล ควรเปนประมาณไหนดีครับ

กลัวเยอะไปน้อยไป

แฮะๆ

ผมพยายามจะเอามันขึ้นมาถ่ายทุกวันน่ะครับ

ไม่มีไรก็ถ่ายเล่นๆ เรื่อยเปื่อยไป

ให้เลนส์ทำงานบ้าง
    ผมว่าถ้าใส่ในกระเป๋าแต่ไม่ได้ปิดแบบสนิท อากาศยังผ่านเข้าออกได้
    ไม่จำเป็นต้องใส่ซิลิกาเจลครับ
    เพราะมันไม่มีผลอะไรเลย

ถึงซิลิกาเจลจะไปดูดความชื้นรอบๆ ตัวมันจนหมด แต่ความชื้นในอากาศมันก็ไหลเข้าไปในกระเป๋าได้เรื่อยๆ ครับ

ถ้าถ่ายทุกวันก็ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่ครับ

ลืมบอกไปว่าถ้าวันไหนฝนตกหนักๆ แล้วกลัวมันจะมีปัญหาก็จับยัดถุงพลาสติกใส่ซิลิกาเจลซัก 3 ช้อนโต๊ะ มัดปากถุงให้แน่นๆ ทิ้งไว้ก็พอช่วยได้ครับ
    Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 12 May 2009 at 07:07:20.

คือต้องเปิดกระเป๋าไว้เหรอครับ

พอฝนตกก็ปิดแล้วก็ใส่ซิลิก้าเจล

แบบนี้ได้มะครับ

Bookmarks

Bookmarks